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MWONGOZO WA UCHAGUZI WA VIONGOZI WA NGAZI 

ZA VIJIJI, VITONGOJI NA MITAA UTAKAOFANYIKA 

TAREHE 24 NOVEMBA, 2019 

 

(Umetolewa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi 

wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2019) 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu wa Uchaguzi wa Viongozi wa Vitongoji, Vijiji na 
Mitaa unakusudia kuainisha kwa lugha rahisi maudhui ya Kanuni 
za Uchaguzi   wa Viongozi wa Ngazi za Msingi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wa mwaka 2019.  Kwa mujibu wa Mwongozo huu 
wa Uchaguzi ngazi za msingi zina maana ya mitaa katika Mamlaka 
za Miji, Vijiji na Vitongoji katika Mamlaka za Wilaya na Mamlaka 
za Miji zenye Vijiji na Vitongoji na Vitongoji katika Mamlaka za Miji 
Midogo. 
 
Kwa kuanisha maudhui ya Kanuni hizo, Mwongozo utawawezesha 
Wasimamizi, Wasimamizi Wasaidizi, Wasimamizi wa Vituo vya 
Uchaguzi na Wadau wengine wa Uchaguzi kufahamu majukumu 
yao katika kusimamia, kuendesha na kushiriki Uchaguzi.  Aidha, 
Mwongozo huu utawaweza wadau hao wa Uchaguzi, pamoja na 
mambo mengine, kufahamu haki na wajibu wa wapiga kura na 
vyama vya siasa. 
 
Ni mategemeo ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI kuwa, kupitia 
Mwongozo huu, Uchaguzi utafanyika katika mazingira huru, 
amani na haki kwa washiriki wote.  OR – TAMISEMI kama 
Mamlaka ya Uchaguzi inatarajia kuwa Wasimamizi, Wasimamizi 
Wasaidizi, Wasimamizi wa Vituo, Mawakala na Wadau wengine 
wote wa Uchaguzi  watashiriki katika shughuli za Uchaguzi 
wakizingatia maslahi mapana na nchi yetu ikiwa ni pamoja na 
kudumisha demokrasia, amani, utulivu, mshikamano na umoja wa 
kitaifa. 
 
Pamoja na kufafanua Kanuni za Uchaguzi kwa lugha rahisi, 
Mwongozo huu umejumuisha pia mtiririko wa matukio ya 
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Uchaguzi kuanzia tarehe ya Tangazo la Uchaguzi hadi tarehe ya 
Uchaguzi. Ratiba ya Uchaguzi imefanywa kuwa ni sehemu ya 
Mwongozo huu ili kurahisisha rejea. 
 
OR – TAMISEMI kama Mamlaka ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
inawatakia wadau wote wa Uchaguzi, Uchaguzi ulio huru na haki 
ili kuimarisha demokrasia katika nchini yetu. 

 

2.0 TANGAZO LA UCHAGUZI 

2.1 Waziri mwenye dhamana ya Uchaguzi atatakiwa kutoa 

Tangazo la Uchaguzi tarehe 26 Agosti, 2019 litakaloainisha 

ratiba ya Uchaguzi na shughuli zinazohusiana na Uchaguzi 

na masharti muhimu ya Uchaguzi. 

2.2 Tangazo hilo litatolewa katika Magazeti ya Kiswahili na 

Kiingereza yanayo sambazwa nchi nzima na katika vyombo 

vingine vya habari. 

2.3 Kutolewa kwa Tangazo kutakuwa ni mwanzo wa mchakato 

mzima wa shughuli za Uchaguzi. 

 

3.0 KUTANGAZA MAJINA NA MIPAKA YA VIJIJI, VITONGOJI 

NA MITAA 

3.1 Kila Msimamizi wa  Uchaguzi atatakiwa kutangaza majina ya 

maeneo na  mipaka  ya kila mtaa, kitongoji au kijiji kwa 

wakazi wa maeneo hayo kwa kuzingatia Orodha ya vijiji, 

vitongoji na mitaa iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali. 

3.2 Tangazo la majina na mipaka ya vijiji, vitongoji na mitaa 

litatangazwa tarehe 13 Septemba, 2019. 

3.3 Utaratibu huu una lengo la kuwawezesha wakazi wa maeneo 

hayo kutambua na kufahamu mipaka yao ya maeneo ya 

Uchaguzi. 

 

4.0 RATIBA YA SHUGHULI ZA UCHAGUZI 

4.1 Kila Msimamizi wa Uchaguzi na Msimamizi Msaidizi wa 
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Uchaguzi anatakiwa kuzingatia ratiba ya matukio ya 

Uchaguzi kama ilivyo katika Kanuni za Uchaguzi na 

Mwongozo huu. 

4.2 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atahakikisha anaendesha 

Elimu ya Umma kuhusu Uchaguzi kwenye ngazi mbalimbali 

na kwa wadau mbalimbali wa Uchaguzi katika Halmashauri 

husika. 

 

4.3 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kufahamu idadi ya 

vijiji, vitongoji au mitaa itakayohusika kufanya Uchaguzi na 

kufahamu idadi ya wakazi waliojiandikisha kupiga kura ili 

kupeleka idadi ya kutosha ya karatasi zinazotakiwa wakati 

wa upigaji kura katika kila eneo. 

 

5.0 KUTOA MAELEKEZO KUHUSU UCHAGUZI 

5.1 Wasimamizi wa Uchaguzi watatoa maelekezo kuhusu 

Uchaguzi   tarehe 23 Septemba, 2019. 

5.2 Maelekezo hayo yataelezea masuala muhimu yafuatayo: 

a) Tarehe ya kufanyika kwa Uchaguzi  ambayo ni tarehe 

24 Novemba, 2019; 

b) Muda na sehemu ya kuandikisha wapiga kura; 

c) Mahali na muda utakapofanyika Uchaguzi; 

d) Kuwataka wakazi wote wenyesifa za kupiga kura 

kujiandikisha ili washiriki Uchaguzi; 

e) Kuwataka wakazi wenye umri wa miaka ishirini na 

moja au zaidi wanaotaka kugombea nafasi ya Uenyekiti 

wa Kijiji, Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji, au 

Uenyekiti wa Kitongoji, Uenyekiti wa Mtaa au Ujumbe 

wa Kamati ya Mtaa kuchukua fomu za kugombea 

kutoka Ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;  

f) Tarehe, muda na mahali pa kuchukua fomu na 

kurudisha. Muda huo hautazidi siku saba, yaani 
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kuanzia tarehe 29 Oktoba  hadi tarehe 4 Novemba, 2019; 

g) Siku ya uteuzi wa wagombea wa Uchaguzi ambayo 

itakuwa tarehe 5 Novemba, 2019; 

h) Muda wa kuwasilisha pingamizi dhidi ya uteuzi wa 

mgombea yeyote ambao utaanza tarehe 5, Novemba 

hadi tarehe 6 Novemba, 2019; 

i) Kipindi cha kuendesha mikutano ya kampeni za 

Uchaguzi ambacho kitakuwa ni siku saba kabla  ya siku 

ya Uchaguzi kuanzia tarehe 17 Novemba hadi tarehe 23 

Novemba, 2019; na 

j) Masuala mengineyo yanayohusu Uchaguzi. 

 

6.0 UTEUZI WA WASIMAMIZI WASAIDIZI WA UCHAGUZI 

6.1 Kutakuwa na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi kwa kila 

mtaa, kitongoji na kijiji watakaoteuliwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi; 

6.2 Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na maafisa 

wengine watakaoteuliwa wanatakiwa kuwa na sifa 

zifuatazo:- 

(a) Wasiwe na dhamana au uongozi katika chama 

chochote cha siasa; 

(b) Wawe ni watumishi katika Utumishi wa Umma 

(Public Service); 

(c) Wawe na uadilifu. 

6.3 Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi utafanyika 

kuanzia tarehe 16 Septemba hadi tarehe 22 Septemba 2019. 

 

7.0 UANDIKISHAJI WA WAPIGA KURA:- 

7.1 Msimamizi wa Uchaguzi atateua Mtumishi wa Umma 

mwenye sifa na uadilifu ambaye ataandikisha na kuandaa 

Orodha ya Wapiga Kura.  

7.2 Uteuzi wa Watumishi wa Umma watakaoandikisha wapiga 

kura na kuandaa Orodha ya Wapiga Kura utafanyika tarehe 
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3 Oktoba, 2019. 

7.3 Watendaji wa Vijiji, Mitaa na Kata hawataruhusiwa 

kuandikisha au kuandaa Orodha ya Wapiga Kura. 

7.4 Uandikishaji utafanyika katika Kitongoji kwa ajili ya 

Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji. Aidha, 

kwa upande wa Mitaa uandikishaji utafanyika katika Mtaa 

kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe 

wa Kamati ya Mtaa. 

7.5 Uandikishaji wa Wapiga Kura utafanyika kwa muda wa siku 

saba kuanzia tarehe 8 Oktoba, 2019 hadi tarehe 14 Oktoba 

2019. 

7.6 Uandikishaji wa Wapiga Kura utafanyika kwenye majengo ya 

Umma na pale ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji 

utafanyika sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atakuwa amekubaliana na Viongozi wa Vyama vya 

Siasa. 

7.7 Vituo vya uandikishaji wa Wapiga Kura vitafunguliwa saa   

mbili kamili asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili kamili 

jioni.  

7.8 Vyama vya Siasa vitaruhusiwa kuweka mawakala wao 

wakati wa uandikishaji wa Wapiga Kura kwa gharama zao. 

7.9 Wakati wa uandikishaji wananchi hawataulizwa masuala 

yanayohusu shughuli zao, uanachama wa chama cha siasa au 

dini. 

7.10 Tarehe 15 Oktoba, 2019 Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atabandika Orodha ya Wapiga Kura katika sehemu ya 

matangazo ya Uchaguzi ili wananchi wakague Orodha ya 

Wapiga Kura na kuweka pingamizi kama litakuwepo.  

7.11 Mkazi aliyejiandikisha kupiga kura atakuwa na haki ya 

kuweka pingamizi katika muda wa siku saba kuanzia tarehe 

15 Oktoba, 2019 hadi tarehe 21Oktoba, 2019. 

7.12 Pingamizi dhidi ya mtu kuandikishwa kuwa Mpiga Kura 

litawasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
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ambaye atatakiwa kulitolea uamuzi ndani ya muda wa siku 

mbili tangu tarehe ya mwisho ya ukaguzi wa Orodha ya 

Wapiga kura yaani tarehe 21 Oktoba hadi tarehe 22 Oktoba, 

2019. 

 

8.0 UTEUZI WA WASIMAMIZI WA VITUO 

Uteuzi wa Wasimamizi wa Vituo utafanyika kuanzia tarehe 26 

Septemba hadi tarehe 22 Septemba, 2019. 

 

9.0 SIFA ZA MPIGA KURA 

9.1 Mpiga Kura katika Uchaguzi atatakiwa kuwa na sifa 

zifuatazo: 

(a) awe ni raia wa Tanzania; 

(b) awe na umri wa miaka 18 au zaidi; 

(c) awe ni mkazi wa kijiji au kitongoji au mtaa ambao 

Uchaguzi unafanyika; 

(d)awe hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na daktari 

anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu; na 

(e) awe amejiandikisha kupiga kura katika kitongoji au mtaa 

au kijiji husika. 

9.2 Mtu atapoteza sifa za kupiga kura endapo: 

(a) hana moja wapo ya sifa zilizoainishwa hapo juu; 

(b) amejiandikisha kupiga kura katika kituo zaidi ya kimoja. 

 

10.0 SIFA ZA MGOMBEA 

10.1 Mkazi yeyote wa kijiji au kitongoji au mtaa anaweza 

kugombea nafasi yoyote katika Uchaguzi endapo; 

(a) ni raia wa Tanzania; 

(b) ana umri wa miaka 21 au zaidi; 

(c) anaweza kusoma na kuandika Kiswahili au Kiingereza; 

(d)ana shughuli halali ya kumwezesha kuishi; 

(e) ni mwanachama wa Chama cha Siasa na amedhaminiwa 

na Chama hicho; 

(f) hajawahi kupatikana na hatia kwa kosa la utovu wa 
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uaminifu katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe 

ya uchaguzi; na 

(g)  hana ugonjwa wa akili. 

 

 

10.2 Kosa la utovu wa uaminifu linajumuisha makosa ya wizi, 

udanganyifu, utapeli, kubaka, kuua, unyang’anyi na makosa 

mengine kama hayo ambayo yanayomfanya mtu aonekane 

mbele ya jamii kuwa ana utovu wa uaminifu katika jamii. 

10.3 Mtu hatakuwa na sifa za kugombea nafasi yoyote katika 

Uchaguzi endapo: 

(a) amepoteza sifa zilizoainishwa hapo juu; 

(b) amehukumiwa hukumu ya kifo na Mahakama za Tanzania 

au anatumikia kifungo cha zaidi ya miezi sita jela; 

(c) hajatangaza kuwepo kwa mkataba au maslahi katika 

kampuni yenye mkataba na kijiji ambacho anataka 

kugombea; 

(d)amepoteza sifa ya kupiga kura; 

(e) hatojaza fomu ya kuheshimu taratibu za maadili; au 

(f) ataajiriwa au kuteuliwa katika wadhifa wowote katika 

Utumishi wa Umma au kuchaguliwa katika nafasi ya 

udiwani, ubunge, uspika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, umakamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania au urais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

11.0 KUCHUKUA NA KUREJESHA FOMU ZA KUGOMBEA 

UONGOZI 

11.1 Wasimamizi wa Uchaguzi wataandaa fomu za kugombea 

nafasi zilizotajwa katika Kanuni na Mwongozo huu. Kila 

fomu itakuwa na nembo ya Halmashauri. 

11.2 Fomu za kugombea nafasi za uongozi katika Uchaguzi 

zitatolewa kuanzia tarehe 29 Oktoba hadi tarehe 4 Novemba, 

2019 kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadi saa kumi kamili 
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jioni. 

11.3 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuhakikisha kuwa 

fomu za wagombea zinakuwepo za kutosha na zitatolewa bila 

masharti wala malipo ya aina yoyote. 

11.4 Mtu aliyechukua fomu ya kugombea nafasi ya uongozi 

atahakikisha anarejesha fomu husika ndani ya muda wa siku 

saba tangu siku ya kwanza ya utoaji wa fomu na baada ya 

fomu kurejeshwa mwombaji atapewa nakala moja na nakala 

moja itabaki kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 

 

12.0 SEMINA ZA UCHAGUZI 

12.1 Wasimamizi wa Uchaguzi watatakiwa kufanya maandalizi 

ya kutosha na kuandaa semina ambazo Kanuni za Uchaguzi 

zitajadiliwa na kueleweka kwa Wasimamizi Wasaidizi na 

maafisa watakaohusika katika ngazi zote pamoja na 

Viongozi wa Vyama vya Siasa. 

12.2 Wasimamizi wa Uchaguzi  kwa  kushirikiana  na/au  kwa 

kuwatumia Maafisa wa Halmashauri au Maafisa wengine  

wa Umma watakuwa Wakufunzi wa Semina za Uchaguzi 

katika  maeneo yao. 

12.3 Semina hizi zitafanyika kwa kupitia na kusoma Mwongozo 

huu wa uchaguzi, ratiba yake; Kanuni za Uchaguzi  kuanzia  

za  Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 

Mwenyekiti wa Kitongoji, Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe 

wa Kamati ya Mtaa. Msisitizo utolewe kuhusu hatua zote 

muhimu za Uchaguzi, muda, na fomu za Uchaguzi ili 

kuhakikisha Uchaguzi unakuwa huru na wa haki. 

 

13.0 AINA NA IDADI YA WAJUMBE WATAKAOCHAGULIWA 

13.1 Halmashauri ya Kijiji itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 

(b) Wenyeviti wa Vitongoji vilivyomo katika eneo la Kijiji; 

(c) Wajumbe mchanganyiko Wanawake na Wanaume; na 
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(d)  Wajumbe wa kundi la Wanawake ambao idadi yao 

haitakuwa chini ya theluthi moja ya wajumbe wote wa 

Halmashauri ya Kijiji. 

 

13.2 Kamati ya Mtaa itakuwa na Wajumbe wasiozidi sita 

watakaochaguliwa na Wakazi wa Mtaa. Wajumbe hao ni  

wafuatao:- 

(a) Mwenyekiti wa Mtaa; 

(b) Wajumbe wengine watano ambao kati yao wajumbe 

wasiopungua wawili watakuwa wanawake. 

 

14.0 UDHAMINI WA VYAMA VYA SIASA 

14.1 Wagombea wa nafasi zote za Uongozi katika Uchaguzi  

watatakiwa kudhaminiwa na Vyama  vyao  vya Siasa. 

14.2 Kwa kuzingatia kwamba kila Chama kina utaratibu wake wa 

kuteua au kutoa udhamini kwa wagombea wake, 

Wasimamizi wa Uchaguzi watatoa maelekezo mapema kwa 

Wasimamizi Wasaidizi  kuzingatia yafuatayo wakati fomu 

zitakaporejeshwa: 

 

(a) Mgombea atahesabiwa kuwa amepata udhamini wa 

chama chake cha siasa endapo fomu ya maombi ya 

kugombea uongozi itakuwa imeidhinishwa na ngazi ya 

chini kabisa katika muundo wa Chama chake; 

(b) Kwa nafasi ya Uenyekiti kila Chama kitatakiwa kutoa 

Mgombea mmoja. Endapo kutatokea wagombea zaidi ya 

mmoja kutoka Chama kimoja cha Siasa kwa nafasi hiyo, 

basi yule aliyeteuliwa na ngazi ya chini kabisa ndiye 

atahesabika kuwa ndiye Mgombea mwenye udhamini 

halali; 

(c) Kwa nafasi za ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 

Kamati ya Mtaa hakutakuwa na ukomo wa idadi ya 

wagombea kwa Chama cha Siasa. Chama cha Siasa 

kinaweza kusimamisha wagombea wa nafasi hizo  
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kulingana na nafasi zote zinazogombewa; 

 

 

(d) Kiongozi au Afisa wa Chama cha Siasa ambaye atahusika  

na ujazaji wa fomu za Mgombea atatakiwa kuandika 

majina yake matatu yaliyo kamili na kutaja wadhifa wake 

katika chama na kugonga mhuri wa chama chake 

kinachotoa udhamini; 

(e) Fomu itakayorudishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi bila kujazwa kwa ukamilifu haitatambuliwa na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika kufanya uteuzi; 

(f) Mgombea atatakiwa kujaza nakala mbili (2) kwa kila 

ombi na zote zitatakiwa kuwa na saini ya Kiongozi wa 

Chama cha Siasa na Mhuri wa Chama cha Mgombea 

kama uthibitisho wa kudhaminiwa;  

(g) Mwisho wa kurudisha fomu ya kugombea utakuwa 

saa kumi kamili jioni ya tarehe 4 Novemba, 2019. 

 

15.0 SIKU YA UTEUZI 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa 

wagombea wa nafasi za uongozi katika ngazi zote tarehe 5 

Novemba, 2019. 

 

16.0 PINGAMIZI KUHUSU UTEUZI 

16.1 Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa anaweza kuweka 

pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea. 

16.2 Pingamizi dhidi ya uteuzi wa wagombea litawasilishwa kwa 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kuanzia tarehe 5 Novemba 

hadi tarehe 6 Novemba, 2019 na Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi kuanzia tarehe 5 

Novemba hadi tarehe 7 Novemba, 2019. 

 

17.0 KAMATI YA RUFANI 

17.1 Makatibu Tawala wa Mikoa watateua wajumbe wa Kamati  za  
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Rufani  kwa kila Wilaya ambao watasikiliza na kuamua 

mapingamizi yanayohusu uteuzi wa wagombea katika 

Wilaya husika tarehe  29 Oktoba, 2019. 

17.2 Wajumbe wa Kamati ya Rufani ni wafuatao:- 

(a) Katibu Tawala wa Wilaya ambaye atakuwa 

Mwenyekiti; 

(b) Watumishi wa Umma wanne kutoka katika Taasisi za 

Umma zilizopo katika Wilaya husika; na 

(c) Mtumishi mmoja wa Umma kutoka Ofisi ya Katibu 

Tawala wa Wilaya ambaye atakuwa Katibu. 

17.3 Watu wafuatao hawataruhusiwa kuwa wajumbe wa Kamati 

ya Rufani: 

(a) Watu wanaohusika na uteuzi wa wagombea kama vile       

Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi na Msimamizi wa Kituo; 

(b) Watumishi wa Halmashauri; 

(c) Viongozi wa Vyama vya Siasa katika ngazi yoyote. 

17.4 Mgombea au mtu ambaye aliomba kugombea ambaye 

hataridhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

kuhusu uteuzi atakuwa na haki ya kukata rufaa kwenye 

Kamati ya Rufani kuanzia tarehe 5 Novemba hadi tarehe 8 

Novemba, 2019. Muda wa kushughulikia rufaa utakuwa ni 

kuanzia tarehe 5 Novemba hadi tarehe 9 Novemba, 2019. 

17.5 Uamuzi wa Kamati ya Rufani kuhusu rufaa dhidi ya 

pingamizi la uteuzi utakuwa wa mwisho. 

 

18.0 KAMPENI ZA UCHAGUZI: 

18.1 Kampeni za Uchaguzi zitafanyika kuanzia tarehe 17 

Novemba hadi tarehe 23 Novemba, 2019. 

18.2 Mgombea kwenye ngazi za vijiji, vitongoji na mitaa au 

mwakilishi wake au Chama cha Siasa kinaweza kuitisha 

mikutano ya kampeni kwa kufuata ratiba itakayowasilishwa 

na wagombea, wawakilishi wao au vyama vya siasa na 

kuratibiwa na Msimamizi wa Uchaguzi. Aidha, Vyama vya 
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Siasa vyenye wagombea vinaweza kuwateua wanachama 

wake kuendesha kampeni kwa niaba ya wagombea w a  

vyama vyao. 

18.3 Kampeni za Uchaguzi zitaanza saa mbili asubuhi na 

zitamalizika saa kumi na mbili jioni ya kila siku ya kampeni. 

18.4 Vyombo vya Ulinzi na Usalama hususan Jeshi la Polisi, 

Mgambo wenye sare au Afisa yeyote anayesimamia ulinzi, 

vitatumika katika kuhakikisha kunakuwepo na usalama na 

utulivu katika mikutano ya kampeni na wakati wa Uchaguzi. 

Vikundi vya ulinzi vya jadi au binafsi au vya mashabiki wa 

Vyama vya Siasa havitaruhusiwa kutumika kwenye maeneo 

ya mikutano ya kampeni au ya Uchaguzi. 

18.5 Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi watatakiwa 

kuhakikisha vikundi vya uhamasishaji vya Vyama vya Siasa 

vinavyoshiriki Uchaguzi vinatumika kwa madhumuni ya 

uhamasishaji na si vinginevyo. 

 

19.0 UTARATIBU WA KUPIGA KURA 

19.1 Uchaguzi utafanyika tarehe 24 Novemba, 2019 kuanzia saa 

mbili kamili asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 

19.2 Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Mwenyekiti wa Kitongoji 

na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji utafanyika katika 

vitongoji vilivyomo katika vijiji kwa Mamlaka za Wilaya na 

Mamlaka za Miji zenye Vijiji. 

19.3 Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na wajumbe wa Kamati 

ya Mtaa utafanyika katika mitaa iliyomo katika Mamlaka za 

Miji. 

19.4 Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za 

Miji Midogo utafanyika katika Vitongoji vilivyoko katika 

Mamlaka hizo. 

19.5 Kabla ya kuanza kupiga Kura, Msimamizi wa Kituo 

atawaonesha Wapiga Kura sanduku la kupigia kura lililo 

wazi na atalifunga kwa lakiri kwa namna ambayo itazuia 

kufunguliwa bila kukata lakiri. 
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19.6 Kabla ya Msimamizi wa Kituo  hajampatia  Mpiga Kura 

karatasi za kupigia kura, atajiridhisha kama jina la Mpiga 

Kura limeorodheshwa katika Orodha ya Wapiga Kura na 

baada ya kuridhika atamtaka Mpiga Kura ajitambulishe kwa 

kutumia kitambulisho kimoja kati ya vitambulisho 

vifuatavyo: 

(a) kitambulisho cha mpiga kura; 

(b) kitambulisho cha kazi; 

(c) hati ya kusafiria; 

(d)kadi ya bima ya afya; 

(e) kitambulisho cha shule au chuo; 

(f) kitambulisho cha mifuko ya hifadhi ya jamii; 

(g) leseni ya udereva; au 

(h)  kitambulisho cha taifa. 

19.7 Endapo Mpiga Kura atakuwa hana kitambulisho cha  aina  

yoyote kilichotajwa katika Kanuni za Uchaguzi, lakini jina 

lake limo kwenye Orodha ya  Wapiga  Kura  iliyoandaliwa  

kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atamruhusu mtu huyo kupiga kura baada ya 

kutambuliwa na wakazi wa eneo husika. 

19.8 Kwenye ngazi ya Mtaa:- 

Kwa kuzingatia kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa ni sita, 

wawili miongoni mwao wakiwa ni wanawake, Msimamizi 

wa Kituo atampatia mpiga kura karatasi tatu za kupigia kura 

kwa nafasi zifuatazo:- 

 

(a) nafasi moja ya Mwenyekiti ; 

(b) nafasi tatu za wajumbe wa Kamati ya Mtaa 

kutoka kundi mchanganyiko la wanaume na 

wanawake; na  

(c) nafasi mbili za wajumbe wa Kamati ya Mtaa 

kutoka kundi la wanawake. 
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19.9 Kwenye ngazi ya vitongoji vilivyoko katika Mamlaka za Miji 

Midogo, Uchaguzi utakuwa ni wa Mwenyekiti wa Kitongoji 

tu.  Hivyo, Msimamizi wa Kituo atampatia mpiga kura 

karatasi moja ya kupigia kura kwa ajili ya kuchagua 

Mwenyekiti wa Kitongoji.  

19.10 Kwenye ngazi ya Kijiji:- 

Kwa kuzingatia kuwa idadi ya Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji haitazidi wajumbe ishirini na tano, theluthi moja 

miongoni mwao wakiwa ni wanawake, Msimamizi wa Kituo 

atampatia mpiga kura karatasi nne za kupigia kura kwa 

nafasi zifuatazo:- 

(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 

(b) Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji wa kundi  

mchanganyiko la wanaume na wanawake; 

(c) Wajumbe wa kundi la  wanawake; na 

(d) Mwenyekiti wa Kitongoji. 

19.11 Kura zitakuwa za siri na zitapigwa katika majengo ya umma 

au sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ataiteua baada ya kushauriana na wagombea, wawakilishi 

wao au Vyama vya Siasa isipokuwa majengo ya vyombo vya 

usalama, Taasisi za Dini na Vyama vya Siasa hayatatumika. 

19.12 Mpiga Kura yeyote ambaye ana ulemavu wa macho, ulemavu 

wowote wa kimaumbile au kutokujua kusoma na kuandika,  

anaweza kumwomba mtu aliyemchagua  yeye  mwenyewe  

kumsaidia kupiga kura isipokuwa Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, 

Mgombea au Mwakilishi wake hawataruhusiwa kumsaidia 

Mpiga Kura.  

19.13 Mtu anayeweza kumsaidia Mpiga Kura anaweza kuwa 

Mtumishi wa Umma, rafiki au ndugu wa Mpiga Kura na mtu 

huyo si lazima awe ni Mpiga Kura. 
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20.0 VIFAA VITAKAVYOTUMIKA KWENYE UCHAGUZI: 

20.1 Vifaa vifuatavyo vitatumika katika uchaguzi:- 

(a) Orodha ya Wapiga Kura wenye sifa za kupiga kura 

kwa eneo husika; 

(b) Karatasi za Kupiga Kura; 

(c) Meza moja ambako kura zitahesabiwa; 

(d) Masanduku ya kupigia kura yenye kuonyesha kitu 

kilichomo ndani ya sanduku (Transparent) ambamo kura 

zitakuwa zinawekwa na Wapiga Kura; 

(e) Mifuko mikubwa ya kawaida itakayotunza kura baada ya 

kuhesabiwa na uchaguzi kukamilika; 

(f) Fomu za Matokeo ya Uchaguzi; 

(g) Fomu za kuomba kugombea; na 

(h)  Mihuri ya Halmashauri ya Kijiji au Serikali ya Kijiji kwa 

maeneo ya Vijiji na Vitongoji; na Mhuri wa Mtendaji wa 

Mtaa au Kata kwa uchaguzi wa Viongozi wa Mitaa. 

 

21.0 UTARATIBU WA KUWASILISHA TAARIFA NA MATOKEO   
YA UCHAGUZI 
21.1 Matokeo ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji, Wenyeviti wa Vitongoji na Mitaa na 

Wajumbe wa Kamati ya Mtaa yatajazwa kwenye Fomu 

Maalum  ambayo  itasainiwa  na Wagombea au Wawakilishi 

wao pamoja na Msimamizi wa Kituo na kubandikwa kwenye 

sehemu ya Matangazo ya Uchaguzi. 

21.2 Nakala za matokeo ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji na 

Wajumbe wa Halmashauri ya Vijiji kutoka katika vitongoji 

zitawasilishwa Ofisi ya Serikali ya Kijiji kwa ajili ya 

kujumlishwa na kutangazwa washindi.   

21.3 Matokeo ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe 

wa Kamati ya Mtaa yatatangazwa katika ngazi ya mtaa 
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husika. 

21.4 Matokeo ya Mwenyekiti wa Kitongoji yatatangazwa katika 

ngazi ya Kitongoji husika. 

21.5 Wasimamizi wa Vituo vya Uchaguzi watatakiwa kuwasilisha 

matokeo ya Uchaguzi kwa Wasimamizi Wasaidizi wa 

Uchaguzi ngazi ya Mtaa au Kijiji yenye taarifa zifuatazo;  

(a) Majina ya wagombea,  vyama vyao vya siasa na idadi 

ya kura walizopata; 

(b) Idadi ya wakazi waliojiandikisha; 

(c) Idadi ya wakazi waliopiga kura; na  

(d) Idadi ya kura zilizoharibika. 

21.6 Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Mtaa na Vijiji 

wataunganisha taarifa zinazotoka kwenye Vitongoji na Mitaa 

na kuziwasilisha kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ngazi ya Kata ambaye naye ataziwasilisha kwa Msimamizi 

wa Uchaguzi. 

21.7 Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha taarifa zote za 

matokeo ya Uchaguzi na kuweka kumbukumbu zake kama 

Msimamizi wa Uchaguzi na kisha kutuma taarifa ya matokeo 

ya Uchaguzi yenye kuonyesha taarifa zilizoelezwa hapo juu 

kwa Katibu Mkuu – Ofisi  ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na nakala kwa Katibu Tawala wa Mkoa. 

 

22.0 USHIRIKI WA VYAMA VYA SIASA 

22.1 Wakurugenzi wa Halmashauri kwa nafasi zao kama 

Wasimamizi wa Uchaguzi watatakiwa kuitisha Mkutano wa 

siku moja (1) wa Viongozi wa  ngazi  za  Wilaya wa Vyama 

vya Siasa vyenye usajili wa kudumu ili:- 

 

 

(a) Kuwapa elimu kuhusu Uchaguzi wa Viongozi wa ngazi 

za Vijiji, Vitongoji na Mitaa kwa mujibu wa Kanuni za 
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Uchaguzi, 2019; 

(b) Kuelekeza utaratibu utakaotumika kuwaandikisha 

kwenye Orodha ya Wapiga Kura wakazi wa maeneo ya 

Vitongoji na Mitaa wenye sifa za kupiga kura; 

(c) Kuelezea sifa za Wapiga Kura na sifa za Wagombea; 

(d) Kuelezea idadi ya Vijiji, Vitongoji na Mitaa iliyopo 

kwenye eneo la Halmashauri; na 

(e) Kuelezea ratiba ya matukio yote muhimu hadi siku ya 

uchaguzi. 

22.2 Kila Chama cha Siasa kitawajibika kugharamia ushiriki wa 

wajumbe wake katika Mkutano huo. 

 

23.0 NAFASI WAZI 

23.1 Nafasi ya Uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji, Uenyekiti wa Kitongoji, Uenyekiti wa Mtaa au ujumbe 

wa kamati ya Mtaa itakuwa wazi endapo yatatokea mambo 

yafuatayo: 

(a) kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe; 

(b) Mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu wadhifa wake; 

(c) Mwenyekiti au Mjumbe kukosa sifa za kuwa mgombea; 

(d) Kubatilishwa kwa matokeo ya Uchaguzi; 

(e) Mwenyekiti au Mjumbe kukoma kuwa mwanachama 

wa Chama cha Siasa kilichomdhamini; 

(f) Mwenyekiti au Mjumbe kuhama Kijiji,  Kitongoji au 

Mtaa kwa kadri itakavyokuwa; 

(g) Mwenyekiti kutoitisha mikutano mitatu ya kawaida 

mfululizo bila kuwa na sababu za msingi; 

(h) Mwenyekiti au Mjumbe kutohudhuria mikutano mitatu 

mfululizo ya kawaida bila kuwa na sababu ya msingi; 
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(i) kugawanywa kwa Kijiji, Kitongoji au Mtaa; au 

(j) Mwenyekiti au Mjumbe kuvuliwa madaraka kwa 

mujibu wa Sheria. 

 

23.2 Endapo litatokea jambo lolote litakalo sababisha nafasi wazi 

Mtendaji wa Kijiji au Mtaa atatoa taarifa kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi katika kipindi kisichozidi siku saba tangu kutokea 

kwa jambo hilo. 

 

23.3 Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza kuwepo kwa nafasi wazi 

ya Uenyekiti wa Kijiji, Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji, 

Uenyekiti wa Kitongoji, Uenyekiti wa Mtaa au Ujumbe wa 

Kamati ya Mtaa ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea 

taarifa kutoka kwa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa juu ya kuwepo 

kwa nafasi wazi. 

 

23.4 Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji, uenyekiti wa Kitongoji, uenyekiti wa Mtaa au ujumbe 

wa kamati ya mtaa itajazwa katika muda wa siku sitini baada 

ya kutangazwa kuwa wazi. 

 

24.0 M W I S H O 

 Wasimamizi wa Uchaguzi, Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi, 

Wasimamizi wa Vituo na watu wote watakaohusika na shughuli 

za Uchaguzi wanatakiwa kusoma na kuzingatia kwa makini 

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti na Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kwa Mamlaka za Miji na Mamlaka za 

Wilaya za Mwaka 2019; Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 

Kitongoji kwa Mamlaka za Miji Midogo na Kanuni za Mwenyekiti 

wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa za Mwaka 2019 katika 

kutekeleza majukumu yao wakati wa Uchaguzi. 
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DODOMA      SELEMAN S. JAFO 

……………………2019   Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais-Tawala za       Mikoa na 

Serikali za Mitaa 
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JEDWALI LA MATUKIO YA UCHAGUZI  

Na. TUKIO TAREHE MHUSIKA 

 

1. Tangazo la Uchaguzi kwa Umma  26 Agosti, 2019 WN 

2. Maombi ya kuangalia uchaguzi  27Agosti-16 Septemba, 2019 KM 

3.  Tangazo la majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji   13 Septemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

4. Uteuzi wa Wasimamizi wasaidizi wa Uchaguzi na 

Wasimamizi wa Vituo. 

16-22 Septemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

5. Maelezo kuhusu Uchaguzi  23 Septemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

6. Uteuzi wa waandikishaji wa wapiga kura. 3 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

7. Viapo kwa waandikishaji wa wapiga kura, 

wasimamizi wa vituo na wasimamizi wasaidizi wa 

uchaguzi 

4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa uchaguzi 

8. Elimu kwa waandikishaji wa wapiga kura 4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

9. Zoezi la uandikishaji wa wapiga kura  8-14 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

10. Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga Kura 15 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

11. Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga Kura  15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

12. Pingamizi kuhusu uandikishaji wa wapiga kura  15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

Msaidizi 

13. Uamuzi kuhusu pingamizi  21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

Msaidizi 

14. Marekebisho ya Orodha ya Wapiga Kura  21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

Msaidizi 

15. Kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa pingamizi  21-23 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

16. Uamuzi wa rufaa  21-26 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

17. Kukoma uongozi kwa viongozi waliopo madarakani  22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

18. Kuchukua fomu za kugombea  29 Oktoba, 2019 Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi 

19. Kurejesha fomu za kugombea 29 Oktoba-4 Novemba. 2019 Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi 

20 Uteuzi wa Kamati ya Rufani  29 Oktoba, 2019 Katibu Tawala wa Mkoa 

21. Uteuzi wa wagombea 5 Novemba, 2019 Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi 

22. Uwasilishaji wa pingamizi kuhusu uteuzi 5-6 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgombea/  

23. Uamuzi wa pingamizi kuhusu uteuzi 5-7 Novemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

Msaidizi 

24. Kukata rufaa dhidi ya uamuzi kuhusu pingamizi la 

uteuzi 

5-8 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgombea/Msim

amizi wa Uchaguzi 

25. Uamuzi wa kamati ya rufaa 5-9 Novemba, 2019 Kamati ya Rufani 

26. Uwasilishaji wa ratiba za mikutano ya kampeni 

kutoka katika Vyama vya Siasa  

10 Novemba, 2019 Vyama vya Siasa/ 

Msimamizi wa Uchaguzi 

27. Uwasilishaji wa ratiba za mikutano ya kampeni kwa 

Mkuu wa Polisi wa Wilaya 

14 Novemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

28. Kuanza kwa kampeni 17-23 Novemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 

29. Siku ya Uchaguzi 24 Novemba, 2019 Msimamizi wa Uchaguzi 
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