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2:00-2:30 

 

MAYAMAYA/ZAM

AHERO 

 

Makabidhiano ya 

Mwenge wa Uhuru. 

 

Mkuu wa Wilaya. 

 

2. 

2:30 

MAYAMAYA 

KM.1  

Kuondoka eneo la 

mapokezi kuelekea 
eneo la mradi wa 

utunzaji wa chanzo cha 

maji na uhifadhi wa 
msitu. 

Mkuu wa Wilaya. 

 

3. 

2:40-2:50 

MAYAMAYA 

 

Kuwasili eneo la 

mradi :- 
 Kupata taarifa 

na kutembelea 

mradi wa 
utunzaji wa 

chanzo cha 
maji na 

uhifadhi wa 

msitu wa 
Chenene. 

Mkuu wa Wilaya. 

 
Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 

 

4 2:50 

MAYAMAYA 

KM.10  

Kuondoka eneo la 

mradi na kuelekea 
Zanka. 

Mkuu wa Wilaya. 

5 

3:00-3:10 

  Kuwasili Zanka 

na kukimbiza 
mita 200. 

Kiongozi wa Mwenge 
wa Uhuru. 

6 
3:10 

KM.15 Kuondoka zanka na 

kuelekea Mundemu. 

Mkuu wa Wilaya. 

7. 

3:25-3:40 

MUNDEMU Kuwasili Mundemu na:- 
 Kupata maelezo 

ya shughuli za 

mapambano 
dhidi ya 

Rushwa kutoka 

kwa wanafunzi 
wa Mundemu 

Sekondari. 
 Kuzindua mradi 

wa Umaliziaji 

wa maboma ya  
madarasa 

manne  

Sekondari 
Mundemu. 

Mkuu wa Wilaya. 
 

Mkurugenzi        
 Mtendaji. 

 

Kiongozi wa mbio za  
Mwenge wa Uhuru. 

8. 3:40 MUNDEMU Kuondoka shule ya Mkuu wa Wilaya. 
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KM.4.5 sekondari Mundemu 

kuelekea viwanja vya 
mahakama Mundemu. 

9. 

3:50-4:00 

MUNDEMU Kuwasili  Viwanja vya 

mahakama ya mwanzo 
Mundemu    

 Kutoa Ujumbe 

wa Mwenge wa 

Uhuru 

Mkuu wa Wilaya. 

 
Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 

10.  4:00-4:20 MUNDEMU CHAI Kamati ya chakula 

11. 

4:20 

MUNDEMU 

Km.1 

Kuondoka  eneo la chai 

kuelekea eneo la 
kiwanda cha  kokoto 

cha kampuni ya 
KASCCO Mining Limited 

Mundemu 

 

 

Mkuu wa Wilaya. 

12. 

4:25-4:35 

MUNDEMU Kuwasili  Kwenye 

kiwanda :-  
 Kuweka jiwe la 

msingi  mradi 

wa kuzalisha 

kokoto. 
 

 

Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 

13 

4:35 

MUNDEMU 
Km.17.7 

Kuondoka  eneo la 
mradi wa  kiwanda cha 

uzalishaji  kokoto 
KASCCO kuelekea Ilindi 

Mkuu wa Wilaya. 

14. 

4:50-5:00 

 

 
ILINDI 

 

Kuwasili Ilindi :- 
 Kutoa Salaam 

za Mwenge wa 

Uhuru  
 

Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 

15. 

5:00 

ILINDI 

Km.16.6 

Kuondoka Ilindi na  

kuelekea Ibihwa kupitia 
Msembeta. 

Mkuu wa Wilaya. 

16. 

5:30-6:00 

 

 
 

 
IBIHWA 

Kuwasili Ibihwa na:- 

 Kuzindua 

hamasa na 
kupata maelezo 

mafupi  jinsi 
Wilaya 

ilivyojipanga 

katika 
kuhamasisha 

Uchaguzi wa 
Serikali za 

Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 
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Mitaa. 

17. 

6:00 

IBIHWA 

Km.21.1 

Kuondoka Ibihwa  

kuelekea  Bankolo  
kupitia Munkola . 

Mkuu wa Wilaya. 

18.  

6:50-7:10 

 

BANKOLO 

Kuwasili Bankolo :- 

 Kutoa Ujumbe 

wa Mwenge wa 
Uhuru. 

-Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 

19.  2:10-8:00  CHAKULA CHA MCHANA Kamati ya chakula 

20.  
8:00 

BANKOLO 
Km.13.4 

Kuondoka Bankolo  
kuelekea  Mkakatika. 

Mkuu wa Wilaya. 

21.  

8:15-8:30 

 

MKAKATIKA 

Kuwasili Mkakatika :- 

 Kuweka jiwe la 

msingi mradi 
wa usambazaji 

maji  kijiji cha 
Mkakatika. 

-Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 

22. 
8:30 

MKAKATIKA 

Km.3 

Kuondoka Mkakatika 

kuelekea   Bahi. 

Mkuu wa Wilaya. 

23. 8:50-9:20 BAHI Kuwasili Bahi  :- 

 Kutembelea na 

kupata taarifa 

ya ujenzi wa 
Hospitali ya 

Wilaya ya Bahi.  

-Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 

24. 

9:20 

BAHI 

Km.2 

Kuondoka eneo la 

mradi wa Hospitali ya 

Wilaya  kuelekea  Bahi 
Mwanachugu. 

Mkuu wa Wilaya. 

25. 

9:30-9:45 

 

BAHI 

Kuwasili Bahi 

Mwanachugu  
 Kuweka jiwe la 

msingi 

barabara za mji 
wa Bahi  zenye 

urefu wa  
KM.2.3 

 

-Mkuu wa Wilaya. 

-Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru. 

26. 

9:45 

BAHI 
Km.1.9 

Kuondoka kwenye 
mradi wa barabara  na  

kuelekea  kwenye mradi 

wa Kituo cha ukaguzi 
wa mifugo. 

Mkuu wa Wilaya. 

27. 

9:45-10:00 

 
 

BAHI 

Kuwasili kwenye 
Mradi :- 

 Kuzindua mradi 

wa kituo cha 

ukaguzi wa 
mifugo. 

Mkuu wa Wilaya. 
 

Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 
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28.  

10:00 

BAHI 

Km.1.2 

Kuondoka Kituo cha 

Ukaguzi wa mifugo na  
kuelekea eneo la 

mkesha. 

 

Mkuu wa Wilaya. 
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BAHI 

 

Kuwasili  Eneo la 

mkesha;  
 Kukagua na 

kupata maelezo 

ya shughuli za 
Uchaguzi wa 

srikali za mitaa. 
 Kupata maelezo 

ya shughuli za 

mapambano 

dhidi ya VVU na  
UKIMWI na 

Malaria. 
 Kupata maelezo 

ya shughuli za 

mapambano 

dhidi ya 
Rushwa kutoka 

TAKUKURU. 
 Kupata maelezo 

ya shughuli za 

mapambano 
dhidi ya 

madawa ya 

kulevya kutoka 
kwa wanafunzi 

wa shule ya 
Sekondari Bahi. 

 Kupata maelezo 

ya kukagua 

shughuli za 
vikundi vya 

vijana wenye 
ulemavu na 

wanawake. 
 Kusoma Risala 

ya Wilaya. 

 Ujumbe wa 

Mwenge wa 

Uhuru. 
 

 

Mkuu wa Wilaya. 

 
Mkurugenzi Mtendaji. 

 
Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 
 

 

CHAKULA CHA JIONI. Kamati ya chakula. 

 Mkuu wa Wilaya. 
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Mwenge wa 

Uhuru. 

 

Mkurugenzi Mtendaji. 
 

Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru. 
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12:00-12:35 BAHI 

 

CHAI YA ASUBUHI. Kamati ya chakula. 

12:35-1:00 

BAHI Kukabidhi Mwenge wa 
Uhuru kwa Mhe.Mkuu 

wa Mkoa wa Dodoma. 
 

Mkuu wa Wilaya 
 

Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru.. 

31. 

   1:00 

BAHI 

KM  75 

Kuondoka Bahi 

kuelekea k ijiji cha 
Sanza Wilaya ya 

Manyoni,Mkoani 

Singida. 

Mkuu wa Wilaya. 

32. 

2:00-2:30 

SANZA-MKOANI 

SINGIDA. 

Kuwasili Sanza na  

 Kukabidhi 

Mwenge wa 
Uhuru Mkoani 

Singida 

 

Mkuu wa Mkoa wa 

Dodoma. 
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RISALA YA UTII YA WANANCHI WA WILAYA YA BAHI KWA RAIS WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA  MHE. DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI WAKATI  WA 
MBIO ZA MWENGE WA UHURU TAREHE 18/08/2019 

 
1.0. UTANGULIZI: 

 
Mheshimiwa Rais; 
Sisi wananchi wa Wilaya ya  Bahi  tunayo furaha kubwa isiyo na kifani kuupokea Mwenge  wa Uhuru , 

ikiwa leo ni siku ya 139 tangu mbio za Mwenge wa Uhuru zilizozinduliwa rasmi tarehe 02/04/2019 
katika Mkoawa Songwe na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 

Samia Suluhu Hassan. 

Tunawakaribisha kwa furaha kubwa wakimbiza Mwenge wa Uhuru katika Wilaya yetu yenye Tarafa 4, 
Kata 22, vijiji 59,vitongoji 553,eneo la kilometa za mraba 5,948 najumla ya watu 221,645 

(wanaume 105,975 (47.8%) na wanawake 115,670 (52.2 %) kwa mujibu wa sensa ya watu na 
makazi ya mwaka 2012.  

 
Mheshimiwa Rais; 
Sisi wananchi wa Wilaya ya Bahi tunaamini kwamba Mwenge wa Uhuru ni ishara ya kuleta Utulivu, 

Amani, Upendo, Umoja na Mshikamano wa Kitaifa baina ya watanzania. Aidha;Tunaamini pia 
kwamba, Mwenge wa Uhuru ni kichocheo cha wananchi kujiletea maendeleo yao kwa njia ya 

kujitegemea. Lakini pia ni nafasi nzuri ya kuwajulisha na kuwaonesha wananchi juhudi zinazofanywa 
na Serikali yao katika kuwaletea maendeleo. 

 

Mheshimiwa Rais; 
Uchumi wa Wilaya unatokana na kilimo na ufugaji. Makadirio ya pato la mkazi kwa mwaka 2007 

yalikuwa shilngi 206, 000.Kwa sasa inakadiriwa pato hili kuongezeka hadi kufikia shilingi 427, 489 
sawa na ongezeko la 207.5%. 
Hali ya kisiasa ni shwari ambapo tuna vyama 7 vya siasa vinavyofanyakazi ambavyo ni CCM, CUF, 
SAU, CHADEMA, TLP, NCCR- Mageuzi na ACT –Wazalendo. Aidha, hali ya ulinzi na usalama ni shwari 

na vyombo vyote vya dola kwa pamoja vinatimiza wajibu wake. 

 
 

2.0 UTEKELEZAJI WA UJUMBE WA MWENGE WA UHURU  MWAKA 2019 
 

Ujumbe Mkuu wa Mwenge wa Uhuru mwaka huu ni; 

2.1. “Maji ni haki ya kila Mtu, Tutunze vyanzo vyake na tukumbuke kushiriki  Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa” 

Mheshimiwa Rais; 
Katika kuhakikisha ujumbe wa Mwenge wa Uhuru unazingatiwa, Wilaya inaendelea kusimamia na 

kuhakikisha kuwa wananchi wanatunza vyanzo vyote vya maji kwa kutoharibu mazingira na kwa 

kutofanya shughuli za uzalishaji hasa kilimo kwenye vyanzo vya maji.Lakini pia kutokata miti na 

uchomaji misitu. Aidha;Wilaya imeendelea na jukumu lake la kuhakikisha wananchi wanapata 

huduma ya maji safi na salama umbali usiozidi mita 400 kama ilivyoainishwa na sera ya taifa ya maji 

ya mwaka 2002.Hadi kufikia Juni,2019 idadi ya wakazi wanaopata huduma ya maji safi na salama ni 

134,500 sawa na 54.7% ya wakazi wote waishio vijijini katika wilaya yetu.  

 

Mheshimiwa Rais; 

 

Wilaya imeendelea kutekeleza  Programu  ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini . Programu hii, 

awamu ya kwanza ilihusisha usanifu  na ujenzi wa miradi ya maji kwenye vijiji vya Nondwa, Mchito, 

Nholi, Zanka, Mindola, Chiguluka, Nghulugano, Chimendeli, Mundemu na Nguji. Miradi hii 
ilishakamilika na inafanya kazi. Jumla ya shilingi 4,024,508,224.71 zilitumika na wanufaika ni watu 

50,000. Pia utekelezaji wa Programu  ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini awamu ya 
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pili(WSDP II) na Quickwin, Wilaya inaendelea kutekeleza miradi mipya 2 katika vijiji vya Mkakatika 

(umefikia 60%) na Magaga 40%). Aidha;Uchimbaji wa visima virefu umekamilika katika vijiji vya 
Mpamantwa, Ibihwa, Bahi Makulu, Ikumbulu, Lamaiti, Chali Igongo, Chali 

Isangha,Zejele,Chimendeli,Chikola na Lukali. 
 

Mheshimiwa Rais; 
Idadi ya watu katika makao makuu ya Wilaya inakadiriwa kufikia 12,207 kwa mwaka 2018/2019. 
Hali ya upatikanaji wa maji makao makuu ya Wilaya bado si wa kutosha. Mahitaji ya maji ni lita 

1,222,200 kwa siku na wastani wa maji yanayozalishwa ni lita 216,000 kwa siku, idadi ya watu 
wanaopata maji ni 2,197 sawa na 18%. 

 
Mheshimiwa Rais; 
Katika kushiriki Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, wilaya imefanya uhakiki wa maeneo ya kiutawala 

ambapo Wilaya ina vijiji 59 na vitongoji 553 vinavyotarajia kufanya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
mwaka 2019.Kama wilaya tunaendelea kuelimisha na kuhamasisha wananchi kushiriki uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa 2019.Aidha;Tumeandaa vipeperushi vyenye ujumbe wa kutoa elimu ya Uchaguzi na 
kuvisambaza maeneo mbalimbali  ndani ya Wilaya.  

 

Ujumbe wa Kudumu wa Mwenge wa Uhuru 
2.2 MAPAMBANO DHIDI YA VVU/UKIMWI; Chini ya kauli mbiu “Pima, Jitambue,Ishi ” 

 
Mheshimiwa Rais 

Kwa kutambua kuwa UKIMWI ni janga la Taifa, Wilaya inafanya jitihada mbalimbali ili kunusuru kizazi 
kilichopo na kijacho. Huduma zitolewazo ni upimaji wa Virusi vya Ukimwi kwa hiari na unasihi (CITC) 

katika vituo 43, kutoa huduma kwa watu waishio na VVU (CTC) katika vituo 6 na huduma 

matembezi 2 sanjari na kutoa huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto (PMTCT) zinazotolewa katika vituo 42. 

 
Mheshimiwa Rais ; 

Katika jitihada za kupunguza kasi ya maambukizi ya UKIMWI, Wilaya kwa kushirikiana na wadau 

wengine wa mapambano dhidi ya UKIMWI (NGO’s na mashirika ya dini) imeendelea kuhamashisha 

wananchi katika upimaji wa hiari sanjari na kuendelea kutoa dawa za kupunguza makali ya UKIMWI 

katika vituo 6 (Vituo va Afya 5 na Zahanati 1) ambavyo ni Bahi, Chipanga, Mtitaa, Mundemu, Kigwe 

na Babayu. Katika kufuatilia afua za UKIMWI tumeweza kukutana na kamati 5 za UKIMWI za kata 

za Mundemu,Msisi,Babayu,Zanka na Chikola ambapo zimejengewa uwezo juu ya utendaji wao wa 

kazi. Katika kipindi cha Januari, 2018 hadi Desemba, 2018, jumla ya watu 23,677 wamepima VVU 

na kati yao wanawake ni 15,685 na wanaume ni 7,992. Miongoni mwao waliopatikana na VVU ni 

622 (wanaume 204 na wanawake 418) sawa na 2.6% ya maambukizi kiwilaya.Hii inaonesha 

kiwango cha maambukizi kupungua kutoka 3.6% mwaka 2016 na kufikia 2.6%. Aidha;Katika 

kipindi hicho Wilaya imekuwa na jumla ya watu wanaoishi na maambukizi ya VVU (WAVIU) 5,685. 

Kati yao wanaume ni 1,627 na wanawake ni 4,058. 

 
Mheshimiwa Rais; 
 

Katika kutoa huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 

(PMTCT),kwa kipindi hicho wajawazito waliohudhuria kliniki ni 11,272,nawote walipimwa VVU 

ambapo 150 walikutwa na VVU sawa na 1.3 % ya waliopimwa.  
 
Mheshimiwa Rais; 
Sisi na wananchi wa wilaya ya Bahi kwa umoja wetu tunaunga mkono kwa dhati mapambano dhidi 

ya UKIMWI ili kuhakikisha “Tanzania bila Maambukizi mapya,Unyanyapaa na Vifo 
vitokanavyo na UKIMWI; Inawezekana ifikapo 2030”. 
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2.3  MAPAMBANO DHIDI YA MALARIA; Chini ya kauli mbiu ‘‘Nipo tayari kutokomeza 
Malaria, Wewe Je ?.” 

 
Mheshimiwa Rais; 
Kama zilivyo sehemu nyingine za Nchi yetu, wilaya ya Bahi ni miongoni mwa wilaya zinazoathirika na 

ugonjwa wa malaria. Hivyo;Juhudi za makusudi zinaendelea kufanyika kwa kuelimisha jamii kwenye 
mikutano ya hadhara,kutumia mabango,magari ya matangazo na  kugawa vipeperushi mbalimbali 

vinavyoelezea umuhimu wa kutumia vyandarua vyenye dawa ya viuatilifu vya muda mrefu viuwayo 
mbu waenezao malaria,matumizi sahihi ya dawa Mseto za malaria,kuhimiza tabia ya kutibiwa 

mapema ,matumizi ya dawa za kuzuia malaria kwa kina mama wajawazito na kunyunyizia dawa za 
kuua viluilui vya malaria sehemu za mazalia ya mbu.Aidha;Kwa kipindi cha Julai,2018 hadi Juni,2019 

vyandarua 9,374 sawa na 97.7% vimegawiwa kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano 

sanjari na kupatiwa chanjo ya surua(Rubella) ya kwanza wanapotimiza miezi sita. Lakini pia akina 
mama wajawazito 12,096  wanaohudhuria hudhurio la kwanza kwenye vituo vyote vya huduma za 

afya wamegawiwa vyandarua sawa na 98.3% katika kipindi hiki. Mkakati wa unyunyiziaji  dawa ya 
viuadudu umetumika ili kudhibiti mbu waenezao malaria ambapo ulifanyika kwenye ukubwa wa  mita 

za mraba 165,158 katika maeneo ambayo yana mazalia ya mbu na lita 2,800 za dawa zimetumika.  

 
Mheshimiwa Rais; 
Wananchi wa wilaya ya Bahi tumeweza kushiriki kikamilifu  na kutoa hamasa kwa jamii namna ya 
kujikinga na malaria kwa kushirikiana na wadau wa TCDC (Tanzania Communication Development 

Centre) ambao walisaidia  kutoa  elimu kwa jamii kwa kutumia njia mbalimbali  zikiwemo matamasha 
katika kata 16 yaliyobeba ujumbe mbalimbali za kuelekeza jinsi ya kujikinga na malaria.Pia wadau 

hawa walitumia gari kubwa la matangazo lililokuwa likipita vijijini kutoa elimu kwa jamii na takribani 

watu 27,010 waliweza kupatiwa elimu hii kwa kipindi hicho cha maadhimisho ya siku ya malaria 
duniani Aprili,2019. 

Aidha; Kwa kipindi cha Julai,2018 hadi Juni,2019 watu 59,416 walipimwa malaria na waliokutwa na 
vimelea ni 7,000 sawa na 11.7% na wote walipata matibabu sanjari na kupewa elimu ya kujikinga 

na Malaria.Lakini pia wilaya inaendelea kuhamasisha jamii kujiunga na Bima ya Afya ili kukabiliana na 

gharama za matibabu ambapo hadi sasa kaya 1,273 zimejiunga na Bima ya Afya (CHF) kati ya lengo 
la kaya 14,776. 

 
2.4 MAPAMBANO DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA; Chini ya kauli mbiu 

‘‘Tujenge Maisha Yetu,Jamii Yetu na Utu Wetu Bila Dawa za Kulevya’’. 
 
Mheshimiwa Rais;  

Wilaya ya Bahi kwa kuzingatia mpango wa Taifa wa Kudhibiti Dawa za Kulevya wa mwaka 2002, 
imeendelea na jitihada za kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya.  Kwa 

kutambua athari za dawa za kulevya kwa watoto na vijana wetu ambao ndio tegemeo na nguvu kazi 
ya taifa, Wilaya imeendelea kutekeleza Sera ya Taifa ya Vijana ya mwaka2007 kwa 

kuwahamasisha vijana kuunda vikundi vya kiuchumi kama njia ya kujiongezea kipato na kujiepusha 

na athari za matumizi ya dawa za kulevya. Mpaka sasa kuna vikundi 151 vya vijana ambavyo 
vinajishughulisha na kazi mbalimbali za kujiletea maendeleo. Hivyo wilaya inatekeleza kwa vitendo 

kauli mbiu ya Mwenge wa Uhuru inayosema‘‘Tujenge Maisha Yetu, Jamii Yetu na Utu Wetu 
Bila Dawa za Kulevya’’. 
 
Mheshimiwa Rais; 
Tatizo la dawa za kulevya kwa wilaya ya Bahi si kubwa sana. Wapo baadhi ya vijana wachache 

wanaojihusisha na uvutaji wa bangi. Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai,2018 hadi Juni,2019 
jumla ya kesi 5 za kupatikana na bangi kinyume cha sheria zimefikishwa mahakamani ambapo kesi 2 

zinaendelea kusikilizwa, kesi 2 zimetolewa hukumu na watuhumiwa wamepatikana na hatia kwa 
kufungwa ama kutozwa faini na kesi 1 watuhumiwa wameachiwa huru baada ya ushahidi 

kukosekana.  
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2.5MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA; Chini ya kauli mbiu ‘‘Kataa Rushwa – Jenga 
Tanzania’’. 
 
Mheshimiwa Rais; 
Wilaya ya Bahi kwa kuzingatia sheria ya kupambana na rushwa Na. 11ya mwaka2007 

imeendelea kuelimisha umma kuhusu athari za rushwa, kuzuiamianya ya rushwa na kuwasihi 
wananchi kujiepusha na vitendo vya rushwa. Sisi Wananchi wa wilaya ya Bahi tunatambua kuwa 

mapambano dhidi ya rushwa ni kazi ya kila raia, hivyo tunaunga mkono kauli mbiu ya Mwenge wa 
Uhuru mwaka huu 2019 inayosema ‘‘Kataa Rushwa – Jenga Tanzania’’ 
 
Mheshimiwa Rais; 
Wilaya yetu kupitia TAKUKURU imepata mafanikio makubwa katika kutekeleza mapambano dhidi ya 

rushwa kupitia Elimu kwa umma ambapo jumla ya mikutano 25,semina 19 katika maeneo 
mbalimbali, ufunguzi na uimarishaji wa klabu 84 za kupambana na rushwa zilifanyika na ugawaji wa 

vipeperushi 3,150.Kuanzia Julai,2018 hadi Juni,2019 TAKUKURU imepokea taarifa 43 za kuwepo 
kwa vitendo vya rushwa katika taasisi Mbalimbali za Serikali na Halmashauri ya Wilaya; majalada ya 

uchunguzi yaliyokamilika yapo 4. TAKUKURU inaendelea kuelimisha taasisi na jamii kwa  ujumla  

juu ya Sheria ya kupambana na Rushwa.Jumla ya miradi 10 ya maendeleo katika sekta za Afya, 
mifugo, elimu,ujenzi na maji  inayotekelezwa imefanyiwa ufuatiliaji kuanzia ngazi za awali mpaka 

utekelezaji wake. Aidha kesi mpya 4  zimefunguliwa mahakamani. 

Mheshimiwa Rais; 
Katika jitihada za Wilaya kupinga vitendo vya rushwa, kila Ofisi imebandika bango la tahadhari 
“Ndugu mteja huduma ni haki yako usitoe wala kupokea Rushwa” 

Aidha mikakati ya kupambana na rushwa imekuwa ni pamoja na kusimamia na kutekeleza sheria 

mpya ya manunuzi ambayo imetoa wigo mpana kwa wawakilishi wa wananchi kuhakiki mwenendo 
mzima wa kutoa zabuni. Kutolewa elimu kwa waajiriwa wapya kuichukia rushwa na kutoa taarifa 

kupitia namba za simu za viongozi wa ngazi  ya Wilaya pindi wanapohisi dalili za vitendo vya rushwa. 

 

3.0 VIKUNDI VYA UZALISHAJI MALI/KIUCHUMI 

Mheshimiwa Rais; 
Katika kutekeleza sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia yamwaka2000, Sera ya maendeleo ya 

Jamii ya mwaka 1996 na Sera ya Taifa ya Vijana yamwaka 2007,Wilaya ya Bahi imefanikiwa kuunda 
jumla ya vikundi 508 vya kiuchumi ambapo Vikundi 172 ni vya mchanganyiko, Vikundi vya vijana 

151, Vikundi vya wanawake 179 na Walemavu 6. 

 
3.1. UIMARISHAJI WA VIKUNDI VYA UZALISHAJI MALI VYA WANAWAKE, VIJANA NA 

WALEMAU 
 
Mheshimiwa Rais; 
Wilaya inaendelea kuwezesha vikundi kwa Mitaji, Vifaa, Mafunzo na Elimu ya Ujasiriamali. Katika 

kutekeleza agizo la Serikali la kutoa 10% ya mapato ya ndani kwa Vikundi vya wanawake,vijana na 

walemavu,kwa mwaka 2018/19,Halmashauri ilitenga Shilingi 115,779,400 kwa ajili ya kukopesha 
vikundi vya wanawake, vijana na walemavu. Fedha hizi ni  10%ya makadirio ya mapato halisi ya  

ndani (sh.1,157,794,000). Hadi kufikia Juni 2019, Halmashauri imeweza kutoa kiasi cha shilingi 
54,000,000 kwa vikundi 38 (Wanawake sh.27,100,000 kwa vikundi 21,vijana  sh.18,400,000 

kwa vikundi 11 na walemavu sh. 8,500,000 kwa vikundi 6).Kwa  mwaka ujao wa 

fedha2019/2020Halmasahauri imetengaShilingi 122,701,189.60. 
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4.0 MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA ELIMU, AFYA, UJENZI, KILIMO, MIFUGO, 

UKUSANYAJI WA KODI/MAPATO, HUDUMA ZA JAMII, ULINZI NA USALAMA WA RAIA NA 
MALI ZAO. 

 
Mheshimiwa Rais; 
Hali ya Ulinzi na Usalama ipo shwari katika maeneo yetu yote na vyombo vyote vya dola kwa 

pamoja vinatimiza wajibu wake,hivyo wananchi kuendelea kufanya shughuli za uzalishaji mali bila 
hofu. Kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 katika sekta ya elimu kupitia“Elimu bila Malipo” hadi kufikia 

mwezi Juni,2019,Wilaya imepokea shilingi 769,051,689.80 (shilingi 249,037,052 kwa sekta ya 
elimu sekondari na  520,014,637.80 kwa sekta ya elimu msingi.Wilaya pia imepokea fedha za 

motisha (Lipa kulingana na matokeo-P4R) shilingi 263,800,000 (shilingi 115,000,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa bweni na madarasa 2 katika shule ya Sekondari Mwitikira na  shilingi 148,800,000 

kwaShule za msingi za Ilindi Mgondo,Mchito,Mindola,Isangha na Sokoine). Aidha;Tumepokea shilingi 

362,500,000 kutoka serikali kuu ikiwa ni fedha za ukamilishaji wa maboma 29 ya madarasa katika 
shule za sekondari 15,hivyo kufanya mazingira ya kujifunzia na kufundishia kuwa rafiki kwa 

wanafunzi na walimu. Lakini pia, wilaya imeweza kuboresha miundombinu ya barabara kwa kupokea 
fedha kiasi cha shilingi 1,022,210,000 kati ya shilingi 1,398,980,000kupitia bajeti yake ya mwaka 

2018/19 ambapo miradi hiyo ipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Kwa upande wa Afya 

tumepokea kiasi cha shilingi 1,500,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya. 
 

Mheshimiwa Rais; 
Halmashauri ya wilaya ilikisia kukusanya mapato halisi ya ndani shilingi 1,157,794,000 na mapato 

ya kisekta shilingi 710,250,000 na kufanya jumla ya makisio kuwa kiasi cha shilingi 
1,868,044,000. Hadi kufikia tarehe 30/06/2019,Halmashauri imefanikiwa kukusanya kiasi cha 

shilingi 1,460,628,830 sawa na 78 % ya lengo la mwaka. Kati ya fedha hizo,mapato halisiya 

ndani ni shilingi 957,158,638 sawa na 83%,na mapato ya kisekta ni shilingi  503,470,192 
sawa na 71% ya lengo. Aidha;Halmashauri inakusanya mapato yake kwa kutumia mashine za 

kieletroniki (POS) ambapo mpaka sasa inazo jumla ya mashine 70 . Kati yake, 59zinazotumika katika 
vijiji vyote 59, 5 kwenye kata, 2 kwenye mageti, 3 timu ya mapato ya Wilaya na 1 inatumiwa na 

msimamizi wa mfumo.  

 
Mheshimiwa Rais; 
Katika kubuni kuongeza vyanzo vya mapato Wilaya imeandika maandiko mawili ambayo ni Ujenzi 
wa Kiwanda cha ngozi na Ujenzi wa Stendi ya mabasi na Maegesho ya malori ambapo 

tunatarajia kukusanya kiasi cha shilingi 925,684,887(kiwanda cha ngozi shilingi546,154,887   na 

stendi shilingi 379,530,000) kwa mwaka,miradi hii ikijengwa na kuanza kufanya kazi. 
 

5.0 MIRADI YA MWENGE. 
 

Mheshimiwa Rais; 
Mwenge wa Uhuru mwaka2018ulifungua, ulikagua na kuweka mawe yamsingi kwenye miradi 6 

yenye thamani ya shilingi 1,864,831,735. Kwa mwaka 2019Mwenge wa Uhuru umefanikiwa 

kuweka mawe ya msingi, kuzindua na kukagua miradi 7 yenye thamani ya shillingi 
8,717,470,283.77.Kati ya fedha hizi nguvu za wananchi ni shilingi 5,039,709,150 Serikali kuu 

shililingi 3,608,032,813.77,Halmashauri shilingi 12,328,320 na Wadau wa maendeleo shilingi 
57,400,000.  

NB:  Taarifa ya kila mradi imeambatishwa. 

 
 

6.0MICHANGO YA MWENGE: 
 
Mheshimiwa Rais; 
Mwaka 2018 wananchi wa wilaya ya Bahi walichangia jumla ya shilingi 12,657,500. Kati ya fedha 

hizo, shilingi 8,227,375 zilitumika kwa ajili ya kugharamia shughuli za mwenge wa Uhuru na shilingi 
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4,430,125 zilitumika kugharimia miradi ya maendeleo ya wananchi. Kwa mwaka 2019 wananchi 

wamechangia jumla yashilingi16,950,000 Kati ya fedha hizi wilaya imechangia 
shilingi15,450,000kufanikisha sherehe za Mwenge wa UhuruKimkoa na shilingi 1,500,000 

zimetumika kwenye mradi wa pakilio la mifugo kijiji cha Bahi Sokoni. 
 

7.0  UENDELEVU WA MIRADI ILIYOZINDULIWA /KUWEKEWA JIWE LA MSINGI NA MBIO 
ZA MWENGE WA UHURU KWA MWAKA 2017 NA 2018  
 

Kwa mwaka 2017 na 2018 jumla ya miradi 13 ilipitiwa na Mwenge wa Uhuru. Kati yake miradi 7 
ilizinduliwa,3 ilikaguliwa na 3 iliwekewa mawe ya msingi. Miradi iliyowekewa mawe ya 

msingi,2imekamilika  inatoa huduma iliyokusudiwa na 1 uko hatua za ukamilishaji. Lakini pia miradi 
yote iliyozinduliwa na iliyokaguliwa inaendelea kutoa huduma. 

 

8.0 HITIMISHO: 
 

Mheshimiwa Rais;  
Tunampongeza kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhurukitaifa na msafara wake kwa kazi kubwa 

walioifanya ya kuweka mawe ya msingi,kufungua na kukagua miradi ya maendeleo katika wilaya 

yetu. 
Pia tunawatakia kheri na baraka za Mwenyezi Mungu na Afya njema wakimbiza Mwenge wote  katika 

kutekeleza na kukamilisha jukumu hili muhimu la kizalendo kwa ustawi na uhai wa Taifa letu. 
 

“Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania” 
MWENGE WA UHURU HOYEE !!!! 

 

                                    Kwa niaba ya wananhi wa Wilaya ya Bahi 
 

                                                       Mwanahamisi Munkunda, 
       Mkuu wa Wilaya ya Bahi 

 

       Saini/Muhuri……………………… 
     Tarehe 18/08/2019 

 
WILAYA YA BAHI 

 

 



  

 

 KIAMBATISHO “A” 
TAARIFA YA UWEZESHAJI KIUCHUMI KWA WATU WENYE ULEMAVU (2%) YA MAPATO 

YA NDANI YA HALMASHAURI 
 

 Kwa mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri ya Wilaya ya Bahi ilitarajia kukusanya jumla ya 

shillingi 1,157,794,000/= yakiwa ni mapato halisi ya ndani. Kati ya fedha hizi jumla ya  shilingi 
23,155,880/=ikiwa ni 2% zilitengwa kwa ajili ya kuwawezesha walemavu. Hadi kufikia Juni,2019, 

jumla ya shilingi 8,500,000/=, ziliweza kukopeshwa  kwa vikundi vya walemavu, kiasi ambacho ni 
sawa na 44.4 % ya lengo. Kiasi hiki kilitolewa kutokana na mapato halisi ya ndani ambayo hadi 

Juni,2019 yalikuwa ni shilingi 957,158,638/=. 
 

 

 
MWAKA 

 

JINA LA 
KIKUNDI 

 

MAHALI 
WANUFAI 

KA WALIPO 

 

 

AINA YA 
MIRADI 

INAYOTEK

ELEZWA 

 

IDADI YA 
VIKUNDI/W

ATU 

WALIONUFAI
KA 

 

KIASI 
KILICHOTOL

EWA 

(Shs.) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2018/2019 
 
 

Tumaini Group Lamaiti Ufugaji, 
biashara ya 
kuku, 
uuzaji wa 
batiki, 
biashara ya 
asali. 

Watu 5 4,000,000 

Kikundi Cha 
Upendo Wa 
Njiwa 
 

Bahi Ujasiriamali 
wa samaki, 
mchele na 
biashara 
ndogo 
ndogo  

Watu 5 1,000,000 

Kikundi Cha 
Walemavu 
Nkogwa 

Bahi Sokoni Biashara 
ndogo 
ndogo  

Watu 5 500,000 
 

Uwawaki 
Group 

Kigwe Ujasiriamali 
mdogo 
mdogo 

Watu 5 1,000,000 

Amkeni 
Wanawake 
Viziwi 

Kigwe biashara 
ndogo 
ndogo 

Watu 6 1,000,000 

Twende Sawa Bahi Sokoni Kununua 
nafaka na 
kuuza 

Watu 7 1,000,000 

Jumla Watu33(viku

ndi 6) 

8,500,000 

 
 
 



  

 
KIAMBATISHO “B” 

TAARIFA YA UWEZESHAJI KIUCHUMI KWA VIJANA (4%) YA MAPATO YA NDANI 
YA HALMASHAURI – 2018/2019 
 
Kwa mwaka wa fedha  2018/2019 ,Halmashauri ya wilaya ya Bahi ilitenga jumla ya  shilingi 
46,311,760/=zikiwa ni 4%  ya makisio ya mapato halisi ya ndani (sh.1,157,794,000/=) kwa 
ajili ya kuwawezesha vijana.Hadi kufikia  Juni,2019, jumla ya  shilingi 18,400,000/=, 
ziliweza kukopeshwa  kwa vikundi vya vijana  kiasi ambacho ni sawa na 48 % ya lengo. 
Kiasi hiki kilitolewa  kutokana na mapato halisi ya ndani ambayo hadi juni,2019 yalikuwa ni 
shilingi 957,158,638/=        
 

MWAKA JINA LA 
KIKUNDI 

MAHALI 
WAUFAIKA 

WALIPO 

 

AINA YA MIRADI 
INAYOTEKELEZWA 

IDADI YA 
VIKUNDI/W

ATU 

WALIONUFA
IKA 

KIASI 
KILICHOTOLE

WA 

(Shs.) 

 Tenge  
Mitindo  

Bahi  
Sokoni 

Ushonaji Watu 5 1,000,000 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2018/2019 
 
 

Bodaboda Mpalanga Ushonaji ufugaji 
kuku, usafirishaji 

Watu 6 1,000,000 
 

Wanambo
ni 

Ilindi Ushonaji, 
utengenezaji wa 
sabuni, 
kilimo  na batiki 

Watu 10 2,000,000 

Women 
Developm
ent Group 

Nagulo 
Bahi 

Utengenezaji wa 
sabuni ya maji, unga 
wa lishe na biashara 
ndogondogo 

Watu 15 1,500,000 

Hapa Kazi  Bahi 
Sokoni 

Ujasiriamali wa 
kununua mpunga na 
kuuza mchele na 
kilimo 

Watu 5 900,000 

Tumaini 
Group 
Bankolo  

Bankolo VICOBA na ushonaji Watu 14 2,000,0000 

Kikundi 
Cha Vijana 
Mundemu 

Mundemu Usindikaji wa alizeti, 
kilimo na vikoba 

Watu 10 5,000,000 
 

Msopo 
Workshop  

B/Sokoni  Kutengeza samani 
na ufundi chuma, 

Watu 8 1,500,000 

Kikundi 
Cha Kazi 

Mkakatika Ufundi 
Seremala,ufugaji wa 

Watu 7 1,500,000 



  

MWAKA JINA LA 

KIKUNDI 

MAHALI 

WAUFAIKA 
WALIPO 

 

AINA YA MIRADI 

INAYOTEKELEZWA 

IDADI YA 

VIKUNDI/W
ATU 

WALIONUFA

IKA 

KIASI 

KILICHOTOLE
WA 

(Shs.) 

Kwanza kuku na vikoba 

Kikundi 
cha Youth 
Pride 
Networ 

Ilindi Ufugaji kuku wa 
kiasili na kilimo cha 
mbogamboga 

Wau 5 1,000,000 

Wasaka 
tonge 

Bahi 
Sokoni 

Kuosha pikipiki na 
magari,duka la nguo 
na ushonaji 

Watu 6 1,000,000 

               Jumla Watu 91 
(Vikundi 

11) 

18,400,000 

KIAMBATISHO “C” 
TAARIFA YA UENDELEVU WA MIRADI ILIYOPITIWA NA MWENGE WA UHURU 
MWAKA 2017 NA 2018  
 
MWAKA NA. JINA LA MRADI KUZINDULIWA/ 

KUWEKEWA JIWE LA 
MSINGI 

KUKAGULIWA 

HALI YA UENDELEVU 

WA MRADI 

2017 1. Kukagua na kupata 
maelezo kutoka kwenye  

vikundi vya 
uzalishajimali vya 

wanawake na vijana-
Mundemu 

 
Kukaguana kupata 

maelezo 

Vikundi vyote vinne 
vinaendelea na shughul 

izao 
1.Mkombozi 

Group(mchanganyiko)-
wafugaji nyuki na kurina 

asali 

2.Umoja 
Group(wanawake-Mama 

lishe) – wanaendelea 
kupata tenda  katika 

matukio mbalimbali ya 

jamii-semina,mikutanona 
mafunzo mablimbali 

jamii3.Nyemo 
(wanawake-VIKOBA) –

kinaendelea vizuri  
4.Wanamboni(Vijana )-

wanaendelea na  ushonaji 

2. Kuzindua nyumba za 
walimu wa Sekondari 

Msisi juu.  

 
Kuzindua 

Nyumba zinatumika  



  

MWAKA NA. JINA LA MRADI KUZINDULIWA/ 

KUWEKEWA JIWE LA 
MSINGI 

KUKAGULIWA 

HALI YA UENDELEVU 

WA MRADI 

3. Kuzindua mradi wa 
usambazaji maji kijijini 

Mchito. 

 
Kuzindua 

Mradi unaendelea kutoa 
huduma. 

4. Kuzindua mitambo ya 
kusukuma maji kwenda 

shambani na kukabidhi 
hati miliki ya shamba la 

LUBALA kijiji cha Lamaiti 

 
Kuzindua 

Mradi unaendelea kutoa 
huduma 

5. Mradi wa Uchakataji na 
Utengenezaji wa asali  

na kukabidhi hati miliki 
ya shamba kwa kikundi 

cha UKILA katika kijiji 

cha Lamaiti  
 

 
Kukagua 

Mradi unaendelea vizuri 

6. Kuzindua kiwanda 

kidogo cha mwananchi 
cha Ufundi chuma na 

uselemalaKijiji cha 
Ibihwa 

 

Kuzindua 

Kiwanda kinaendelea na 

uzalishaji. 

7. Kuweka jiwe la msingi 

Daraja la Nghulugano. 

Kuweka jiwe la msingi Daraja limekamilika na 

linatumika. 

2018 1. Mradi wa shamba la 

mikorosho Kijiji cha 
Chibelela 

Kukagua na kupata 

maelezo 

Mradi unaendelea vizuri 

2. Mradi wa ujenzi wa 

nyumba ya Walimu (1 
kwa 6)Mpalanga 

Kuweka jiwe la msingi Ujenzi umefikia hatua za 

mwisho za ukamilishaji. 

3. Mradi wa mwananchi wa 
kiwanda kidogo cha 

kusindika nafaka kijiji 

cha Kigwe 

 
Kuzindua 

Kiwanda kinafanya kazi. 

4. Mradi wa ujenzi wa ofisi 

ya TANESCO Wilaya ya 

Bahi 

 

Kuzindua 

Ofisi inatumika. 

5. 

Mradi wa uboreshaji wa 

kituo cha Afya Bahi 

Kuweka jiwe la msingi Uboreshaji umekamilka na 

kituo kinaendelea kutoa 

huduma 

6. 
Mradi wa usambazaji 

Maji wa Bahi 

 

Kuzindua 

Mradi unaendelea kutoa 

huduma 

 
Mwanahamisi Munkunda, 

Mkuu wa Wilaya ya Bahi 
 

 

Saini/Muhuri……………………………….. 
Tarehe 18/08/2019                                                                                                                                      



  

 
KIAMBATISHO “D”  

 
WILAYA YA BAHI 

ORODHA YA MIRADI ITAKAYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2019 
PAMOJA NA THAMANI YAKE 

NA JINA LA 
MRADI 

MAHA
LI 

ULIPO
/ 

KIJIJI 

SHUGHU
LI 

S/KUU 
(TSh.) 

H/W 
(TSh.) 

WANANCHI 
(TSh.) 

WADAU/ 
WAFADHI

LI 
(TSh.) 

THAMANI 
(TShs) 

1. Utunzaji 
wa 
chanzo 
cha maji 
na 
uhifadhi 
wa msitu 
wa 
Chenene. 

 
Mayam
aya 

 
Kutembel
ea mradi 

         -       - -      
 
 
27,400,000
.00 

 
 
 

27,400,000.00 

2.  Ujenzi 
wa 
maboma 
ya 
vyumba 
vinne vya 
madarasa 

 
Munde
mu 

 
Kuzindua 

 
50,000,000 

        -  
 
 

30,000,000.00 

 
 
 

  - 

 
 
 

 80,000,000.00 

3. Kiwanda 
cha 
uzalishaji 
wa 
kokoto 
Kampuni 
ya 
KASCCO 
Mundem
u 

Munde
mu 

Kuweka 
jiwe la 
Msingi 

   
 

5,000,000,000.00 

  
 

5,000,000,000.00 

4. Usambaz
aji wa 
maji kijiji 
cha 
Mkakatik
a 

 
Mkakat
ika 

Kuweka 
jiwe la 
msingi 

 
 
637,897,271.40 

 
 
5,440,320.00 

 
 

3,209,150.00 

      -  
 

646,546,741.40 

5. Ujenzi wa 
Hospitali 
ya Wilaya   

 
Bahi 
Sokoni 

Kutembel
ea na 
kupata 
taarifa ya 
maendele
o ya 
ujenzi. 

1,500,000,000.00        - 6,500,000.00       - 1,506,000,000.00 

6. Ujenzi wa 
barabara 
za lami 
KM 2.3 
mji wa  
Bahi 

 
Bahi 
Sokoni 

Kuweka 
jiwe la 
msingi 

 
1,420,135,542.37 

        -  
  - 

 
 - 

 
 

 1,420,135,542.37 

7. Ujenzi wa 
kituo cha 
ukaguzi 
wa 
mifugo 
Bahi 

 
Bahi 
Sokoni 

 
Kuzindua 

        -  
 
 
6,888,000.00 

         -  
 
 

30,000,000
.00 

 
 
 

  36,888,000.00 

 JUMLA KUU  
3,608,032,113.77 

 
12,328,320 

 
5,039,709,150 

 

 
57,400,000 

 
8,717,470,283.77 



  

 
 
                                                                                                                                                                                                                               

KIAMBATISHO “E” 
 
TAARIFA FUPI ZA MIRADI ILIYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU  2019. 

 
Wilaya ya Bahi ni moja kati ya Wilaya saba za Mkoa wa Dodoma, ikiwa na Tarafa 4, Kata 22, Vijiji 59, 

vitongoji 553 na eneo la kilometa za mraba 5,948. Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 

2012, Wilaya ina jumla ya watu 221,645 (wanaume 105,975 (47.8%) na wanawake 115,670 

(52.2%).Kwa maoteo ya mwaka 2017, Wilaya inakadiriwa kuwa Na watu 245,958 (wanawake 128,358, 

wanaume 117,600). 

Uchumi wa Wilaya unatokana na kilimo na ufugaji. Makadirio ya pato la mkazi Kwa mwaka 2007 yalikuwa 

sh.206, 000.00, Kwa sasa inakadiriwa pato hili kuongezeka hadi kufikia sh.427, 489.00 sawa na ongezeko 

la 207.5%. 

 Miradi itakayopitiwa Na Mwenge waUhuru 2019 ni kama ifuatavyo:- 

 

1. TAARIFA FUPI YA MRADI WA UTUNZAJI WA CHANZO CHA MAJI NA UHIFADHI WA MSITU   

WA ASILI WA CHENENE KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE UHURU KITAIFA 2019. 

 
 UTANGULIZI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 

Msitu wa chenene una ukubwa wa hekta 27,628 na umehifadhiwa kisheria kwa tangazo katika gazeti la 

serikali namba 382 la tarehe 12/05/1989.Msitu huu  unamilikiwa na serikali kuu na usimamizi wake uko 

chini ya wakala wa huduma za misitu Tanzania (TFS) 

Msitu huu una umuhimu mkubwa sana kwa kuwa ni moja wapo wa  vyanzo  vikuu vya maji 

yanayotumika kwenye Jiji la Dodoma.  Kwa ujumla msitu huu ambao umehifadhiwa kisheria umekua na 

uvamizi wa shughuli za kibinadamu kama ufugaji na uchungaji wa mifugo ndani ya hifadhi ambapo 

imeonekana kuwepo kwa makundi ya mifugo,ujenzi wa maboma ndani ,makazi na kilimo kinachofanyika 

kwa kufyeka  msitu. 

 
Hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na jiografia ya msitu huu ,kuwa karibu na jiji la Dodoma imekua ndio 

kimbilio la watu wengi kujipatia huduma mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuni ,mkaa, nguzo, fito, mbao, 

malisho ya mifugo  na nyasi za kuezekea nyumba ambazo ni kinyume na uwepo wa hifadhi hii hapa  jijini 

Dodoma. 

 

 



  

 

Pamoja na hayo jiji la Dodoma limepokea wageni wengi wakati huu ambapo serikali inahamia Dodoma, 

kutokana na hali hiyo kuna kila sababu ya kulinda chanzo hiki kikubwa cha maji ili kuweza kukidhi 

mahitaji  hayo   makubwa yaliyopo na yanayotarajiwa kwa kutumia wadau mbalimbali. 

 

LENGO LA KUHIFADHI MSITU 

 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Lengo la kuhifadhi msitu huu ni kuuhifadhi uoto wa asili pamoja na kutunza chanzo  cha maji katika 

bonde la Mzakwe ambalo linalisha Jiji la Dodoma na baadhi ya vijiji vya Wilaya ya Bahi . 
shughuli za uhifadhi kupitia visiki hai kutoka kwa “Championi  wa Lead Foundation”, pia viongozi wa 

Serikali za vijiji waweze kutunga sheria ndogondogo za kutunza mazingira) na kikundi cha ufugaji nyuki 
ambacho kinasimamiwa na TFS kina jiwezesha kiuchumi na kusaidia kulinda msitu huu. 

 

GHARAMA ZA MRADI 
 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Mradi huu wa Uhifadhi wa msitu wa Chenene umegharimu kiasi cha shilingi  27,400,000 kwa kikundi 

cha Wana  Champion wa Lead Foundation 137 (ambao walipata elimu ya uhifadhi wa mazingira ili 

waisambaze  kwa jamii) ambapo kila mwanakikundi alipewa simu I yenye thamani ya  shilingi 200,000/= 
kwa ajili ya mawasiliano na kutoa  taarifa za uharibifu wa mazingira . 

 
CHANGAMOTO NA NJIA ZA KUKABILIANA NAZO 

 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Mradi unakabiliwa na changamoto ya wanachampioni kuendelea kujitoa bila   taarifa na wakati mwingine 

kuondoka na vifaa (simu).Aidha;Elimu ya uzalendo inaendelea kutolewa kwa jamii ili kulinda na kutunza 
maliasili za nchi  

 
HITIMISHO 

 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Tunakuomba sasa ukague na utembelee hifadhi ya Msitu wa Chenene Magharibi kijiji cha Mayamaya. 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 



  

 

 
2. TAARIFA YA MRADI WA UMALIZIAJI WA VYUMBA VINNE VYA MADARASA SHULE YA  

SEKONDARI YA MUNDEMU KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

MWAKA 2019 

 
UTANGULIZI 

 
Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Mradi huu wa ujenzi wa madarasa manne (4) Mundemu sekondari ulianza mwaka 2005 kwa michango ya 
wananchi ikiwa ni jumla ya shilingi 30,000,000/=. Madarasa yalijengwa mpaka kufikia hatua ya lenta 

kwa gharama ya shilingi 7,500,000/= kwa kila boma. Fedha za umaliziaji wa madarasa manne Jumla ya 

Tsh. 50,000,000 zilitolewa na serikali kupitia mpango wa Ukamilishaji maboma ya vyumba vya madarasa. 
 

LENGO LA MRADI 
Lengo la mradi ni kuboresha mazingira ya wanafunzi kujifunza kwa kuwa na madarasa ya kutosha. 

 

GHARAMA ZA MRADI 
 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Mradi umegharimu jumla ya shilingi 80,000,000kwa madarasa mannne (4) ikiwa kila darasa ni shilingi 

20,000,000 na ujenzi wa vyumba vyote umekamlika umekamilika kwa 100% pamoja na samani zake. 
 

 
Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 
Kwa heshima na taadhima tuanakuomba sasa uweze kuzindua mradi wetu . 

 

 

Vyumba  vinne vya madarasa shule ya sekondari Mundemu 

 

 



  

 

3. TAARIFA FUPI YA KIWANDA CHA KUZALISHA KOKOTO  

     KAMPUNI YA KASCCO MUNDEMU 

UTANGULIZI: 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mnamo mwezi Aprili, 2019 tulianza kutafuta eneo kwa ajili kuanzisha kiwanda hiki cha Uzalishaji wa 

kokoto na kufanikiwa kupata eneo katika kijiji cha Mundemu kupitia ofisi za Madini Kanda ya Kati. Tarehe 

09 Mei, 2017 ofisi ya Madini Kanda ya Kati walitupatia jumla ya Hekta 55.28. 

Mazungumzo na Serikali za Vijiji husika yalifanyika na kukubaliana, hivyo kuanza maandalizi ya kusafisha 

eneo pamoja na kujenga Karakana, Ofisi, nyumba moja ya kuishi na vyoo.  Ilipofika Januari, 2018 

tulianza ujenzi wa sehemu za kusimika mitambo, baada ya kupitia changamoto mbalimbali, Aprili, 2019 

tulianza Rasmi zoezi la kufunga mtambo, kazi ambayo mpaka sasa inaendelea; Mradi unategemewa 

kukamilika Oktoba, 2019. 

LENGO LA KUANZISHA MRADI: 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Kampuni iliamua kuanzisha Mradi huu katika mkoa wa Dodoma baada ya Serikali kutangaza uhaba wa 

upatikanaji wa kokoto katika mkoa wa Dodoma kutokana na kuongezeka kwa kasi ya ujenzi katika Jiji la 

Dodoma na kuwataka wafanyabiashara kuja kuwekeza Dodoma. Hivyo tuliona ni fursa ya kuwekeza na 

kuchangia Uchumi wa taifa.   

 

MANUFAA YA KIWANDA 

Kiwanda hiki kina faida nyingi zikiwemo:- 

 Kutoa Ajira kwa Wakazi wa Vijiji vya Mundemu, Chilungulu na Vijiji jirani pindi Mradi utakapokamilika. 

 Kujenga Shule mpya katika Kijiji cha Mundemu; kama CSR ya miradi ambayo ipo katika makubaliano. 

 Kujenga Zahanati ndogo katika Kijiji cha Chilungulu kama CSR ya mradi. 

 Kuongeza Mapato ya Halmashauri kutokana na ulipaji wa “Service Levy” na ushuru. 

 

GHARAMA: 
 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mradi unategemea kugharimu jumla ya Shilingi billioni tano (5,000,000,000) utakapokamilika. 

 



  

 

Kiwanda cha uzalishaji kokoto Kampuni ya KASCCO Mundemu 

 

4. TAARIFA YA UJENZI WA MRADI WA USAMBAZAJI MAJI KIJIJI CHA MKAKATIKA 

KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA MWAKA 2019 

UTANGULIZI 
 
Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 

Kijiji cha Mkakatika kipo katika kata ya Mpamantwa, Tarafa ya Bahi Wilayani Bahi. Kijiji kina 

Vitongoji 9, idadi kaya 967, wakazi 4,457 kati yao wanawake 2,306, wanaume 2,151.  

 

UJENZI WA MRADI 
 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 

Ujenzi wa mradi huu wa maji unategemea chanzo cha maji ambacho ni kisima kirefu klichopo 

hapa kijijini. Kisima hiki kilichimbwa mwaka 1985, kina urefu wa mita 120 na uwezo wa 

kuzalisha lita 12,000 kwa saa. Kwa sasa kisima hiki pia ndicho kinachotumika kutoa huduma 

ya maji kwa mji wa Bahi. 

Ujenzi huu unahusisha kazi zifuatazo:- 

 Ujenzi wa vituo 12 vya kuchotea maji. 

 Ujenzi wa mlambo mmoja wa kunyweshea mifugo. 

 Ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 135,000. 

 Ununuzi na ufungaji wa mitambo ya  kusukuma maji (Pampu na paneli za nishati ya jua) 

 Ulazaji na ufungaji wa mtandao wa mabomba mita 28,435 



  

 

 

Kazi zilizofanyika mpaka sasa ni kama ifuatavyo:- 

 Ujenzi wa vituo 11 vya kuchotea maji umekamilika. 

 Ujenzi wa mlambo wa kunyweshea mifugo unaendelea. 

 Ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji umekamilika. 

 Ulazaji na ufungaji wa mabomba njia kuu ya maji kutoka kisimani mpaka kwenye tenki 

umbali wa mita 1,985 umekamilika. 

 Ulazaji na ufungaji wa mtandao wa mabomba katika njia za usambazaji unaendelea 

ambapo mpaka sasa vituo 5 kati ya vituo 12 vimeunganishwa na vinatoa huduma ya 

maji. 

Kazi ambazo hazijafanyika ili kukamilisha mradi ni kama ifuatavyo:- 

 Ujenzi wa kituo kimoja kwa Ndekwa (DP Na.5) 

 Umaliziaji wa mlambo wa kunyweshea mifugo. 

 Ununuzi na ufungaji wa mitambo ya kusukuma maji (Pump na paneli za nishati ya jua). 

 Umaliziaji wa mtandao wa mabomba ya usambazaji wa maji ili kuhudumia vituo 7 

vilivyobaki. 

 

LENGO YA MRADI 

Lengo la mradi ni kutoa huduma ya maji safi na salama kwa wananchi wa Kijij cha Mkakatika 

ambao wapo 4,457. 

 

THAMANI YA MRADI 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 

Ujenzi wa mradi huu ulianza tarehe 31.08.2018, unatazamiwa kukamilika tarehe 29.08.2019 na 

unatekelezwa na mkandarasi aitwaye Nipo Africa Engineering Co. Ltd kwa mkataba wa 

shilingi 637,897,271.40 fedha ambazo zimeidhinishwa na zitalipwa na Serikali kuu. Mpaka 

sasa fedha ambazo ameshalipwa mkandarasi ni jumla ya shilingi 128,929,600.14 sawa na 

20.2% ya fedha zote za mradi. Fedha zilizobaki kwa ajili ya kukamilisha mradi ni jumla ya 

shilingi 508,967,671.26 sawa na 79.8% ya fedha zote za mradi. 

Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Bahi mpaka sasa imechangia jumla ya shillingi 5,440,320 

ikiwa ni kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji wa mradi. Kwa upande wa wananchi wa kijiji cha 



  

Mkakatika wamechangia jumla ya shilingi 3,209,150 ikiwa ni thamani ya maeneo waliyoyatoa 

kwa ajili ya ujenzi wa tenki, vituo vya kuchotea maji na miundombinu ya mabomba. 

 

UENDESHAJI WA MRADI WA MAJI 

 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa: 

Wananchi wa kijiji cha Mkakatika kwa kuwezeshwa na uongozi wa Halmashauri ya Wilaya, 

tumeanzisha na kusajili chombo cha watumiaji maji ambacho kinahusisha vijiji vya Bahi sokoni 

na Mkakatika. 

 Majukumu ya chombo ni pamoja na kusimamia uendeshaji na matengenezo ya mradi wetu wa 

maji ili uwe endelevu. Chombo kimeanzishwa na kusajiliwa tarehe 02.02.2018 na kina wajumbe 

9, kati yao wanaume ni 7 na wanawake ni 2. Chombo kina akaunti ya maji ambayo hadi sasa 

ina jumla ya kiasi cha shilingi Milioni sita (6,000,000). 

 

MAFANIKIO YA MRADI 
 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa. 

Ujenzi wa mradi huu umeleta na utaleta manufaa mbalimbali kwa wananchi wa kijiji hiki ikiwa ni 

pamoja na kupata kipato kwa kushiriki katika kazi za ujenzi wa mradi, kupungua kwa muda 

uliokuwa unatumika kufuata maji mbali ambapo kwa sasa vituo vya maji vimesambazwa katika 

vitongoji vyote tisa (9) vya kijiji cha Mkakatika, kuimarika afya za wananchi, na pia kupata 

muda wa kutosha kufanya shughuli za maendeleo. 

 

HITIMISHO 

 

Sisi wananchi wa kijiji cha Mkakatika tunapenda kuishukuru serikali kwa kutuwezesha katika 

ujenzi wa mradi huu mkubwa ambao ukikamilika utakuwa umeweza kututatulia kero ya miaka 

mingi ya uhaba wa maji safi na salama. 

 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa: 

Kwa niaba ya Wananchi wa kijiji cha Mkakatika, ninakuomba sasa uweke jiwe la msingi la ujenzi 

wa mradi wetu wa maji. 

 



  

 

Tanki la Maji kijiji cha Mkakatika 

 

5. TAARIFA YA UJENZI WA HOSPITALI YA WILAYA YA BAHI KWA  KIONGOZI   WA MBIO ZA 

MWENGE KITAIFA MWAKA 2019 TAREHE 18/8/ 2019 

 

UTANGULIZI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

Halmashauri ya Wilaya ya Bahi ni miongoni mwa Halmashauri zilizowekwa katika mpango wa Serikali 

wa ujenzi wa Hospitali 67 za Wilaya nchini. Katika mwaka wa fedha 2018/2019 ilitengewa  na 

kupokea kiasi cha shilingi 1,500,000,000. Mradi huu ulianza mnamo Februari,2019 na ujenzi 

unafanyika kwa njia ya ‘direct force account’ 
 

LENGO LA MRADI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

Lengo la mradi huu ni kusogeza karibu huduma muhimu za afya kwa wananchi wa wilaya ya 

Bahi wapatao 247,746. 

 

 

 

 



  

 

HATUA ZA UJENZI 

Ujenzi wa majengo saba ya kipaumbele umekamilika kwa 90%.Majengo hayo ni: Jengo la 

Utawala,Jengo la wagonjwa wa nje,Wodi ya wazazi,Jengo la kufulia,Jengo la kutunzia 

dawa,Idara ya mionzi na maabara. 

 

THAMANI YA MRADI 

Jumla ya fedha shs 1,475,000,000.00 zimeshatumika, vifaa vyote vya umaliziaji vimekwisha 

nunuliwa. 

 

NGUVU ZA WANANCHI  

Wananchi wa wilaya ya Bahi toka maeneo mbalimbali walijitoa kufanya kazi katika hatua 

mbalimbali za ujenzi ambazo thamani yake ni shilingi milioni  sita na laki tano tu (6,500,000). 

 

CHANGAMOTO 

 Makadirio ya gharama ya ujenzi yaliyotolewa na OR –TAMISEMI kuwa chini tofauti na 

uhalisia. 

 Kukosekana kwa mhandisi wa ujenzi. 

 

MIKAKATI 

 Kuendelea na kazi ya kumalizia hatua za ujenzi zilizosalia ili majengo haya yaanze 

kutumika mapema iwezeekanavyo 

 Halmashauri kuendelea kuwasiliana na OR TAMISEMI kwa ajili ya ushauri na maboresho. 

 Halmashauri kuendelea kutafuta wadau wengine wa maendeleo ili kuchangia ujenzi wa 

Hospitali ya Wilaya. 

 Kuendelea kushirikisha na kuhamasisha wananchi kujitoa kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali 

ya Wilaya. 

 

 

 

 

 



  

 

Jengo la Hospitali ya Wilaya 

 

6. TAARIFA FUPI YA MRADI WA UJENZI WA BARABARA YA MWANACHUGU - 

BAHISOKONI KM.2.3 KWA KIWANGO CHA LAMI  KWA KIONGOZI WA MBIO ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA  AGOSTI 18, 2019 

1. UTANGULIZI 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  Mhe.  Dkt. John Pombe Joseph Magufuli katika 

kampeni za uchaguzi wa mwaka 2015 kwa wananchi wa Bahi aliahidi kuwajengea barabara za 

kiwango cha lami  zenye urefu wa kilometa 7.5.  

Utekelezaji wa ahadi hii  ulianza kufanyika mwaka wa fedha 2015/2016, ambapo hadi  sasa  

jumla ya kilometa 2.3 za lami zemejengwa kwa awamu tofauti kulingana na upatikanaji wa 

fedha,  

2. LENGO MRADI 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa  

Kuboresha miundombinu ya barabara za Bahi mjini kwa kiwango cha lami ili kuleta kivutio 

kikubwa kwa wawekezaji mbalimbali kuja katika mji wa Bahi pia kuifanya Bahi kukua kiuchumi 

na  Taifa kwa ujumla.  

 

 

3. GHARAMA ZA MRADI  

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 



  

Katika utekelezaji wa mradi huu,jumla ya Shilingi bilioni 1.42 zimetumika kujenga barabara za 

lami zenye urefu wa kilometa 2.3 kwa  awamu tatu tofauti.  Katika awamu ya kwanza  mwaka 

wa fedha 2015/2016, kilometa 0.9 zilijengwa katika barabara ya Bahi Mision – Polisi kwa 

gharama ya Shilingi 471,000,000.00 na mkandarasi kulipwa fedha zote,   

Awamu ya  pili  mwaka 2016/2017 zilijengwa  kilometa  0.7 katika  barabara ya mkuu wa 

Wilaya hadi Polisi , pamoja na uboreshaji eneo la ofisi  ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya  ya Bahi kwa gharama ya Shilingi 585,000,000.00 na mkandarasi ameshalipwa fedha 

zote. 

Awamu ya tatu imefanyika mwaka wa fedha 2018/2019  ambapo kilometa 0.7 zimejegwa katika 

barabara ya Mwanachugu – Bahi sokoni kwa gharama ya Shilingi 364,135,542.37.  Jumla ya  

Shilingi 230,100,952.21 zimeshapokelewa na  mkandarasi kalipwa  Shiillingi 218,566,271.87. 

Fedha zilizobaki ni fedha za matazamio(retention money).  Ujenzi wa barabara hizi 

umetekelezwa  na kampuni ya kizalendo  ya  Medes Company Limited ya  Dar Es Salaam. 

4. CHANGAMOTO 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

Ucheleweshaji wa uletaji fedha kutoka Mfuko wa barabara kindetendo kinachoweza 

kusababisha kuwepo na gharama za ujeleweshaji malipo kwa mkandarasi. 

 

5. HITIMISHO 

Ndugu.Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

Tunaishukuru sana Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli   Rais wa Jamhuri ya Muugano wa Tanzania  kwa kuwezesha upatikanaji  fedha za 

utekelezaji wa mradi huu 

Kwa heshima na taadhima tuanakuomba sasa uweze kuweka jiwe la msingi katika mradi huu 

wa ujenzi wa barabara za Bahi mjini kwa kiwango cha lami. 

 

 

 

 

 



  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Barabara za lami Km. 2.3 mji wa  Bahi 

 

7. TAARIFA YA MRADI WA KITUO CHA UKAGUZI WA MIFUGO BAHI KWA  

   MHE KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU MWAKA 2019 

 

MALENGO YA MRADI 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Ukaguzi wa Mifugo kwenye eneo la mnada wa Bahi ulilenga:-  

i. Kutatua changamoto zilizoanza kujitokeza baina ya Wafanyabiashara wanaosafirisha 

mifugo hai toka Mikoa ya Kanda ya Ziwa kwenda Mikoa ya Pwani na Dar es Salaam 

kupitia mji wa Bahi na Wakulima ambao mashamba yao yako jirani na lilipokuwa pakilio 

la zamani (karibu na daraja la mto Bubu). 

ii. Kuondoa changamoto kwa wafanyabiashara ya mifugo hai kwenye mnada wa Bahi 

ambao hawakuwa na sehemu ya kupakilia na kushushia mifugo yao. 

 

 

 

 



  

THAMANI YA MRADI 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mradi huu ambao ujenzi wake ulianza mwezi Novemba, 2018 na kukamilika mwezi Februari, 

2019, umehusisha ujenzi wa mazizi manne ya kukusanyia ng’ombe, pakilio, kibanda cha 

Mkaguzi wa Mifugo na mlambo wa kunyweshea maji ng’ombe . Mradi umejengwa kwa 

ushirikiano baina ya Mradi wa Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji -Local Investment 

Climate (LIC) na Halmashauri ya Wilaya ya Bahi; ambao hadi kukamilika kwake umegharimu 

jumla ya Shilingi milioni  33,888,000 .Kati ya fedha hizi,Halmashauri imechangia shilingi 

3,888,00 na LIC shilingi 30,000,000.  

 

MAFANIKIO YA MRADI 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa; 

Kukamilika kwa mradi huu:- 

i. Kumesaidia kutatua migogoro iliyoanza kujitokeza baina ya wakulima na 

wafanyabiashara ya kusafirisha mifugo hai. 

ii. Kutatoa fursa kwa wajasiriamali kuwekeza kwenye biashara ya kuuza malisho na maji 

kwa wafanyabiashara wanaosafirisha mifugo hai kupitia kituo hiki. 

iii. Kutatoa fursa kwa wajasiriamali kuwekeza kwenye biashara ya kuuza chakula na 

vinywaji kwa watu wanaotumia kituo hiki. 

iv. Kutatoa fursa kwa mjasiriamali kuwekeza kwenye biashara ya kutoa huduma ya choo 

na bafu kwa watu wanaotumia kituo hiki. 

 

MIPANGO YA BAADAE 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa; 

Kwa kuwa mradi huu unahusisha mifugo na binadamu ambao wote wanahitaji huduma ya 

chakula na maji, mipango yetu ni:- 

i. Kugawa maeneo kwa wajasiriamali kwenye eneo la mradi ili waweze kufanya biashara 

ya kukusanya na kuuza malisho na maji kwa mifugo inayoshushwa na kupakiwa kwenye 

kituo hiki. 



  

ii. Kugawa maeneo kwa wajasiriamali kwenye eneo la kituo ili waweze kufanya biashara ya 

chakula na vinywaji kwa wafanyabiashara ya mifugo hai na watu wengine wanaotumia 

kituo hiki. 

iii. Kutoa nafasi kwa mjasiriamali aliye tayari ili aweze kujenga na kuendesha biashara ya 

huduma ya choo na bafu kwenye eneo la mradi. 

iv. Kuweka umeme wa jua kwenye kituo ili kuhakikisha usalama kwa watu wanaotumia 

kituo hiki kwani kitakuwa kinatumika usiku na mchana. 

 

 HITIMISHO 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa; 

Sasa nakuomba uzindue rasmi kituo hiki cha Ukaguzi wa Mifugo kilichopo eneo la mnada wa 

Bahi kwenye mji wa Bahi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kituo cha Ukaguzi wa mifugo 

 

 

 

 

 

 

 


