
MWAKA

Toleo la Septemba 2013
Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata:                           

Jina la Afisa Ugani:                                Namba ya simu

Mwezi:                          Mwaka wa Fedha:                           Tarehe ya kuwasilisha:_____________________                      
(Iwasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa mwaka kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwaka unaofuata kutoka kwenye kata)

ANGALIZO
1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye kijiji/kata yako, andika “0” (sifuri).
2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.
3) Tumia vipimo vya kitaifa kwa kila jedwali vinapo hitajika.
4) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Utangulizi, Taarifa za msingi za Kijiji/ Kata
Zinazoongozwa 

na wanaume
Zinazoongozwa 
na wanawake

Jumla

Idadi ya kaya

Wanaume Wanawake Jumla

Idadi ya watu

2. Kilimo cha mkataba na makubaliano wa soko

Idadi ya kaya 
zinazoshiriki (iii)

Idadi ya 
makampuni 

yaliyohusika (iv)

Idadi ya kaya 
zinazoshiriki (vi)

Idadi ya 
makampuni 

yaliyohusika (vii)

Kilimo

Ufugaji

Uvuvi

Maelezo:  i) Mkataba wa soko unatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni katika kuzalisha mazao ya biashara kwa mkataba maalum wa kisheria.

v), viii) Andika jina la zao kuu/bidhaa katika maelezo.

ii) Makubaliano ya soko yanatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni ya kilimo katika kuzalisha mazao ya biashara ambayo hayahusishi mkataba. 
Kampuni inaweza kutoa huduma kwa kaya/kikundi  husika kama mikopo ya pembejeo, madawa ya kunyunyizia mimea na vifaa vya kuhifadhia mavuno.

Zao kuu/ bidhaa (viii)
Aina ya shughuli

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM-TAMISEMI)
FOMU YA TAARIFA YA MWAKA YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIJI/KATA

Zinazoshiriki kazi za kilimo

Wanaoshiriki kazi za kilimo

Mkataba wa soko 
(Contract farming) (i)

Makubaliano ya soko  
 (Out-growers) (ii)

Zao kuu/ bidhaa (v)
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MWAKA
3. Umwagiliaji
3.1 Skimu ya umwagiliaji

Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

Skimu iliyoendelezwa

Skimu ya asili

4. Mashine, zana na vifaa vya kilimo/ ufugaji na uv uvi
Katika kipengele hiki, orodhesha mashine, zana au vifaa vinavyopatikana katika kijiji/ kata. Mashine, zana au vifaa ambavyo wakulima wameazima kutoka vijiji jirani havitahusika katika jedwali hili.

4.1 Idadi ya mashine/vifaa vya kilimo, ufugaji na u vuvi

Binafsi (ii) Kikundi (iii) Binafsi (iv) Kikundi (v)

Maelezo:  (i) Andika jina la mashine ambayo haijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu.
(ii)~(v) Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Hesabu zile zinazomilikiwa na serikali au taasisi (kampuni binafsi) zihesabiwe katika orodha ya vikundi.

Mengineyo (Taja)

Mitumbwi ya ulinzi yenye injini (Patrol boat)

Mitumbwi ya uvuvi yenye injini (Fishing boat with engine)

Mitumbwi ya uvuvi (Fishing boat without engine)

Mashine ya kukamulia maziwa (Milking machine)

Mashine ya kupoozea (Chillers)

Mashine ya umeme ya kukatia nyama (Electric meat cutter)

Mashine ya kutengenezea nyasi (Bailer)

Vifaa vya chakula (Feeder)

Vifaa vya maji (Drinker)

Trekta la mkono (Power tiller)

Mashine ya kuvunia (Combine harvester)

Mashine ya kufyeka nyasi (Mower)

 (iv) "Eneo lililomwagiliwa" ni eneo ambalo limeendelezwa kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji katika skimu iliyotajwa.

Aina ya mashine/ vifaa (i) Nzima Mbovu Sababu ya ubovu wa mashine/kifaa (vi)

Trekta (Tractor)

Note:   (iii) "Eneo linalofaa kwa umwagiliaji" ni eneo ambalo linalimwa au halilimwi lakini linafaa kwa kilimo cha umwagiliaji katika skimu inayohusika.

Idadi ya wamwagiliaji 
(wanachama na 

wasiowanachama)Jina la skimu (i)
Chanzo cha maji 

(mfano; mto 
rufiji) (ii)

Eneo linalofaa 
kwa umwagiliaji 

(ha) (iii)

Eneo 
lililomwagiliwa 

(ha) (iv)

Msimu wa 
umwagiliaji

(1=muda wote, 
2=masika/vuli, 

3=kiangazi)

Hali ya skimu
(1=nzuri, 2=inaridhisha, 3=inahitaji 

marekebisho, 4=haijulikani)

Idadi ya wanachama katika 
chama cha wamwagiliaji (IO)
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MWAKA

4.2 Idadi ya zana za kilimo 
a) Zana zinazokokotwa na trekta/ trekta la mkono

Binafsi Kikundi

b) Zana zinazokokotwa na wanyamakazi

Binafsi Kikundi

Jembe la kusawazisha (Harrow)

Mashine ya kupanda (Planter)

Jembe la kulima (Moldboard plough)

Jembe la kutifua (Sub-soiler)

Jembe la kupalilia (Weeder) 

Jembe la kukatua (Ripper)

Jembe la matuta (Ridger)

Mkokoteni (Cart)

Mengineyo (taja)

Maelezo: Andika jina la zana ambazo hazijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu.

Aina ya zana
Nzima

Jembe la kupalilia (Weeder) 

Mashine ya kupuliza dawa za mimea (Boom sprayer)

Jembe la kukatua (Ripper)

Reki ya kukusanyia nyasi (Rake for Hay Making)

Tela (Trailer)

Mengineyo (Taja)

Aina ya zana Nzima

Jembe la kusawazisha (Harrow)

Mashine ya kupanda (Planter)

Jembe la kulima (Disk plough)

Jembe la kutifua (Sub-soiler)
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MWAKA
4.3 Idadi ya vifaa vinavyotumiwa kwa mkono

Majembe ya mkono
Visu vya 
kuchunia

Nyavu za kuvulia
Vyuma vya 

kuwekea alama*
Nyingine (taja)

Maelezo: *Kwa ajili ya utambuzi wa mifugo

4.4 Mashine za kusindika mazao ya Kilimo/ Mifugo/ U vuvi

Binafsi (ii) Kikundi (iii) Binafsi (iv) Kikundi (v)

Maelezo: Hesabu idadi ya mashine zilizopo kijijini/ kwenye kata.
(i) Andika jina la mashine kama haijatajwa kwenye orodha iliyopo juu kwenye jedwali.
(ii)~(v) Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Kwa zile zinazomilikiwa na serikali na taasisi (kampuni binafsi) ziwekwe katika umiliki wa vikundi.

Mengineyo (Taja)

Gari la kubebea maziwa 

Kutengenezea barafu

Kusindika mazao yatokanayo na samaki 

Kusindika nyama 

Kusindika ngozi

Gari la kubebea nyama 

Kutengenezea hei

Kusindika mazao yatokanayo na maziwa 

Kutotoleshea vifaranga 

Kubangulia (Pulperies)

Kusindika pamba 

Kuondoa maganda (Shelling)

Kupukuchua 

Kukamulia mafuta 

Kupasua mbegu za mafuta

Aina ya mashine (i)
Nzima Mbovu

Sababu ya ubovu wa mashine (vi)

Kusaga unga 

Pampu ya kupuliza dawa 
(mimea/mifugo)
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MWAKA
5. Huduma za ugani. 
5.1 Mafunzo ya wakulima kupitia shamba darasa

Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

Mazao

Ufugaji

Uvuvi

Idadi ya 
wakulima 

wanaotumia 
elimu ya 
mafunzo 

MaelezoLengo la shamba darasa (i)
Idadi ya shamba 

darasa (ii)

Idadi ya walioanza (iii)
Muda wa 

mafunzo (siku)

Idadi ya waliohitimu Idadi ya vijiji 
vilivyohudumiw

a 
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MWAKA

Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

Masoko na Usindikaji

Mengineyo

Maelezo:  i) Orodhesha malengo ya mashamba darasa kwa kila sekta.
ii) Andika idadi ya mashamba darasa yaliyotumika kutimiza lengo husika.
iii) Andika idadi ya wakulima walioanza shamba darasa.

6. Pembejeo
6.1 Mbolea za viwandani

Aina ya mbolea

SA

CAN

UREA

TSP

DAP

NPK 10:10:10

NPK 25:5:5

NPK 6:20:18 / 10:18:24

NPK 4:17:15

NPK 17:17:17

MRP (Minjingu Rock Phosphate)

MOP

Mengineyo (Taja)

Maelezo: Pia kiasi cha mbolea inayotumika katika kuzalisha malisho ya mifugo ijumuishwe.

Mahitaji kwa mwaka (tani) Matumizi kwa mwaka (tani) Maelezo

Lengo la shamba darasa (i)
Idadi ya shamba 

darasa (ii)

Idadi ya walioanza (iii)
Muda wa 

mafunzo (siku)

Idadi ya waliohitimu Idadi ya vijiji 
vilivyohudumiw

a 

Idadi ya 
wakulima 

wanaotumia 
elimu ya 
mafunzo 

Maelezo

6 / 11 page



MWAKA
6.2 Viatilifu/ Viuadudu

Aina ya kiatilifu/ kiuadudu
Kipimo
(kg/ lita)

Matumizi kwa 
mwaka

A: Dawa za kuua wadudu

A: Dawa za kuua wadudu

A: Dawa za kuua wadudu

A: Dawa za kuua wadudu

A: Dawa za kuua wadudu

B: Dawa za fangasi

B: Dawa za fangasi

B: Dawa za fangasi

B: Dawa za fangasi

B: Dawa za fangasi

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

Maelezo: * Andika jina la bidhaa.

Jina la kiatilifu/ kiuadudu * Maelezo
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MWAKA
6.3 Mbegu bora

Mbegu zenye 
ubora 

unaotambulika 
(Quality 

Declared Seed)

Mbegu zenye 
ubora 

uliothibitishwa 
(Certified seed) 

Mahindi

Mahindi

Mahindi

Mahindi

Mahindi

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Maharage

Maharage

Maharage

Maharage

Maharage

Mtama

Mtama

Mtama

Ngano

Ngano

Ngano

Alizeti

Alizeti

Alizeti

Mengineyo (taja)

Mengineyo (taja)

Mengineyo (taja)

Aina ya zao
Mahitaji kwa 
mwaka (kg)

Aina ya mbegu 
bora 

(Orodhesha)

Matumizi kwa mwaka (kg)

Maelezo
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MWAKA
7. Idadi ya mifugo 

Nyama Maziwa
1. Ng’ombe 
Ng’ombe dume* 

Ng’ombe jike** 

Maksai***

Mtamba****

Ndama dume

Ndama jike

Maksai wa kulima

Haijulikani*****

Jumla ndogo ng’ombe

2. Kondoo
Kondoo dume 

Kondoo Jike 

Haijulikani*****

Jumla ndogo kondoo

3. Mbuzi
Mbuzi dume

Mbuzi jike

Haijulikani*****

Jumla ndogo mbuzi

4. Mifugo Mingine
Nguruwe

Nyati maji  

Punda

Farasi

Ngamia

Mbwa  

Paka

Sungura

5. Ndege Idadi ya wa asili  Wa nyama Wa Mayai Jumla 

Kuku

Bata

Bata mzinga

Kanga

Aina ya mnyama Idadi wa asili
Idadi wa kisasa 

Jumla Jumla ya 
waliosajiliwa 

Maelezo: Hesabu idadi ya wanyama wote kasoro inayomilikiwa na wakulima wakubwa (large scale farmers) ambao wanafuga ng'ombe zaidi ya 50, mbuzi/kondoo/nguruwe zaidi ya 
100 kwa pamoja au mmojammoja, kuku/bata/bata mzinga/sungura zaidi ya 1000, wanaweza pia kuwa wenye makazi ya kudumu/shamba la kudumu, wanatumia mashine (mfano 
za kukamulia, kunyuweshea maji nk), na wanafanya ufugaji wa kibiashara (mbinu za kisasa katika ufugaji), na wana hati ya kumiliki ardhi.

Maelezo:
* Ng’ombe dume ni ambaye hajahasiwa anatumiwa kwa 
kuzalisha mbegu.
** Ng’ombe jike ni ambaye amewahi kuzaa angalau mara 
moja.
*** Maksai ni ng’ombe dume aliyehasiwa mwenye umri 
zaidi ya mwaka mmoja.
****  Mtamba ni ng’ombe jike mwenye umri wa miaka kati 
ya mmoja na mitatu ambaye hajazaa.
***** Kama ni vigumu kufahamu mchanganuo katika kundi 
la ng'ombe, kondoo na mbuzi, andika idadi ya jumla katika 
kila safu mlalo ya "Haijulikani".
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MWAKA

8. Miundombinu katika mifugo

Nzima Mbovu Mahitaji halisi
Idadi ya 

zilizosajiliwa

Maelezo:  i) Andika jina la miundo mbinu kama ipo zaidi ya hiyo iliyotajwa hapo juu
* Jengo la Machinjio ni mahali ambapo wanyama wanachinjwa na kuwa nyama (hakuna usindikaji)
** Karo ni mahali pa kuchinjia wanyama, kwenye sakafu katika eneo la wazi 
***  Kituo cha kutotolea vifaranga kinahitaji vitendea kazi ambavyo vitatumika kuzalisha vifaranga kwa siku moja katika ukubwa wowote.

9. Eneo la malisho (Grazing land)

Aina ya mfugo (i)
Idadi ya 

wanyama (ii)

Eneo 
linalotumika (ha) 

(iv)
Ng'ombe

Mbuzi

Kondoo

Punda

Maelezo:

(ii) Idadi ya wanyama waliopo kwenye eneo la malisho.

(iii) Eneo linalofaa na linajumlisha linalotumika na lisilotumika.

(iv) Eneo halisi ambalo linatumika kulishia wanyama.

(vi) Eneo lililopewa hati.

Ukubwa wa eneo la kulishia 
wanyama kijijini/ kata (ha) (iii)

Ukubwa wa eneo lililopimwa
 kwa ajili ya malisho 

(Total Demarcated Area) (ha) (v)

Ukubwa wa  eneo linalomilikiwa 
kisheria (Total Area Leased) 

(ha) (vi)

Mnada

Ghala

Mengineyo (Taja)

Sehemu ya kunyunyuzia dawa mifugo (Spray Race)

Kituo cha kutotolea vifaranga ***

Kituo cha kukusanyia maziwa

Birika la kunywea maji (Water Trough)

Josho la wanyama wakubwa (Ng’ombe, Punda)

Josho la wanyama wadogo (Mbuzi, Kondoo, Mbwa)

Banda la ngozi

Banio la kudumu (Permanent crush)

Lambo

Jengo la machinjio (Slaughter House) *

Karo (Slaughter Slab) **

Bucha

Aina ya miundombinu Sababu ya ubovu wa miundombinu
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MWAKA
10. Malisho ya mifugo
10.1 Malisho ya mifugo yaliyopandwa na kuendelezwa

Idadi ya mashamba Eneo (ha) Uzalishaji wa 
mbegu (kg)

* Robota moja la hei lina uzito wa kilo 20.

10.2 Masalia ya mazao

Aina ya zao

* Robota moja lina uzito wa kilo 20.

11. Njia mbalimbali za mawasiliano (TV, radio, simu , nk.)
11.1 TV na Radio

Kituo cha TV kinachopatikana

TBC

ITV

Star TV

Vituo vya TV vya kijamii, taja:

Kama kituo cha TV / Radio cha kijamii  kipo na kinarusha kipindi cha kilimo na ufugaji hewani, jaza jedwali hili. 

Jina la chombo cha habari

11.2 Simu

Jina la kampuni ya simu

Sasatel

Tigo

TTCL

Vodacom

Airtel

Zantel

Mengineyo, taja

Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na 
huduma

Jina la kipindi Mara ngapi kwa wiki Aina ya taarifa

Radio Free Africa

Vituo vya Radio vya kijamii, taja:

Radio 1

TBC Taifa

Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na 
huduma

Kituo cha Radio kinachopatikana
Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na 

huduma

Idadi ya marobota*/ bandali 
(bundle) yaliyozalishwa

Eneo la mashamba yaliyotumika 
kwa malisho (grazed in situ) (ha) 

Maelezo

Idadi ya marobota/ bandali 
(bundle) yaliyozalishwa (Hei*)

Maelezo 
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