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KANUSHO

O si ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ndiyo itakayowajibika na 
matokeo ya kazi hii.  Kitini hiki ni maoni ya OR-TAMISEMI, na si lazima kiwakilishe maoni ya 
Serikali ya Marekani au USAID. 
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VIFUPISHO

DCC   District Consultative Committee

Dk   Dokta

FAQs   Frequently Asked Questions

GWF   Government Website Framework

ib.   Ibara 

Mh.    Mheshimiwa

Mil.   Milioni

N.B   Nota Bene 

Nk.    Nakadhalika

OR-TAMISEMI O si ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

RCC   Regional Consultative Committee

S.L.P   Sanduku la Posta

TCRA   Tanzania Communication Regulatory Authority

TVT   Televisheni Tanzania

USAID   United States Agency for International Development

WDF   Women Development Fund

RS   Regional Secretariat 

MSM   Mamlaka za Serikali za Mitaa
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SHUKRANI

Kwa niaba ya Serikali napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru Watu wa Marekani kupitia 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Marekani (USAID) kwa kuwezesha Mradi wa Uimarishaji 

wa Mifumo ya Sekta za Umma (Public Sector Systems Strengthening - PS3) ambao kupitia ufadhili huo 
umeweza kuandaa Kitini cha Mafunzo ya Uandishi wa Habari za tovuti kwa Sekretarieti za Mikoa 
(Regional Secretariat - RS) na Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM).

Shukrani za pekee ziende kwa timu iliyoshiriki kuandaa Kitini hiki kutoka O si ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI),)  Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kupitia  Idara ya Habari-Maelezo, Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) na PS3 katika kuandaa Kitini 
ambacho kitatumika katika mafunzo kwa ajili ya maa sa wanaohusika na tovuti kwa RS na MSM.

Kitini hiki kitahakikisha kila Sekretarieti ya Mkoa (RS) na MSM inatumia mafunzo itakayopata 
kwa ajili ya kuboresha uandishi wa habari za kwenye tovuti, na kuhakikisha pia habari hizo 
zinabadilishwa kila wiki. Lengo kuu la Kitini hiki ni kuwajengea uwezo maa sa wanaohusika na 
kusimamia tovuti kwa RS na MSM. 

Ili kuhakikisha kwamba wanaopatiwa mafunzo wanawasaidia na wengine ambao hawajapata 
mafunzo hayo, ni vema kila a sa mhusika ahakikishe kwamba anatoa mafunzo kwa wahusika 
wengine ambao watakuwa hawajayapata.  Vilevile, Kitini hiki kitumike kuwakumbusha taratibu za 
uandishi wa habari za tovuti, ili kuwavutia wananchi waendelee kutembelea tovuti hizi na kupata 
habari na taarifa mbalimbali za maendelo ya nchi.

OR-TAMISEMI inatumaini kuwa RS na MSM zitatumia Kitini hiki kuendesha tovuti zao kwa 
viwango vyenye ubora wa hali ya juu ili kuongeza uwazi na uwajibikaji.

Mhandisi Mussa Iyombe
Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI
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UTANGULIZI

Upatikanaji habari na taarifa mbalimbali kwa jamii ni takwa la Kikatiba Ibara ya 18 (b) ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Kisheria Ibara ya 5 ya Sheria ya Upatikanaji 

wa Habari ya Mwaka 2016. Viongozi wa Taasisi za Umma wana wajibu wa kuhakikisha kwamba 
taarifa mbalimbali za utekelezaji wa majukumu ya Serikali zinawa kia wananchi kwa usahihi na 
kwa wakati kupitia njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na tovuti.

Matumizi ya tovuti ni njia rahisi na ra ki ya ku kisha habari kwa umma, kwa gharama nafuu na 
haraka wakati wowote na mahali popote.

1.1 Tathmini
Tathmini iliyofanywa na OR TAMISEMI ilibaini upungufu wa uwepo wa Maa sa Habari 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, suala linalosababisha kuwe na changamoto katika 
uandishi kwenye tovuti.  Vilevile, maeneo mengine ambako wapo Maa sa Habari, bado ipo 
changamoto ya namna ya kuandika kwa usahihi pamoja na kupiga picha kwa usahihi, na 
hivyo kuwepo na umuhimu wa kukumbushana namna ya kuifanya kazi hiyo.

Kutokana na mapungufu hayo yaliyoainishwa, OR TAMISEMI kwa kushirikiana na PS3 
waliona umuhimu wa kuandaa Kitini cha Mafunzo ya Uandishi wa Tovuti kwa Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

1.2 Madhumuni
Kitini hiki kinalenga kutoa utaratibu wa kufuatwa na kuzingatiwa katika uandishi wa 
kwenye tovuti za Mikoa na MSM ili:

• Kukidhi viwango vya ubora vya uandishi wa habari kwa ujumla.

• Kuimarisha uwezo wa RS na MSM katika utoaji wa taarifa kwa umma kwa usahihi 
na kwa wakati.

• Kuhamasisha matumizi ya tovuti na ushiriki wa jamii au taasisi nyingine katika 
kupata taarifa.

1.3 Mawanda ya Kitini
Kitini hiki kinatoa maelekezo ya uandishi wa kwenye tovuti za Serikali kwa RS na MSM. 
Kitini hakizuii ubunifu katika uandishi na usanifu wa taswira (graphic designs) jambo la 
msingi ni kuzingatia miongozo na taratibu za uendeshaji wa tovuti za Serikali.

1.4 Walengwa wa Kitini
Kitini hiki kimeandaliwa kwa ajili ya Sekretarieti zote za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 
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SURA YA KWANZA

1.    HABARI

 1.1   Habari ni nini?

Habari ni taarifa za wakati kuhusu tukio fulani ambalo hu kishwa kwa jamii kwa lengo 
la kuelimisha, kufahamisha, kuburudisha au kuhamasisha jamii husika. 

Wanahabari hu kisha habari kupitia njia mbalimbali za mawasiliano. Mawasiliano hayo 
huweza kuwa maongezi ya ana kwa ana, barua au kupitia vyombo vya habari kama redio, 
televisheni, magazeti nk.

Mfano: Mfalme wa Oman, Sayyid Qaboos bin Said Al Said ameihakikishia Serikali ya Tanzania 
kwamba wataunga mkono juhudi zake kwa kuongeza uwekezaji katika viwanda, uzalishaji 
wa nishati, kuongeza thamani ya madini, kuendeleza sekta ya gesi na mafuta na ukanda wa 
uwekezaji wa Bagamoyo ili kukuza uchumi kwa kasi zaidi.

Naye Rais John Magufuli ameiomba Serikali ya Oman kusaidia kujenga Makao Makuu ya nchi 
Dodoma. Alisema hayo jana wakati ujumbe wa Mfalme wa Oman ulipomtembelea Ikulu, Dar es 
Salaam. Ujumbe wa Mfalme wa Oman wenye watu zaidi ya 300, uliwasili nchini kwa meli yake 
juzi ukiongozwa na Waziri wa Mafuta na Gesi wa Oman, Dk. Mohammed Hamad Al Rumhy 
aliyeambatana na Waziri wa Uwekezaji Oman, Salem Ben Nasser Al Ismaily na Naibu Waziri 
wa Utalii, Maitha Saif Majid.

Akizungumza Ikulu jana, Dkt. Rumhy alisema ziara hiyo imelenga kuimarisha uhusiano kati ya 
Tanzania na Oman, hususan katika masuala ya uchumi ambako Oman inabadilishana uzoefu 
na Tanzania katika biashara ya mafuta na gesi, kujenga kiwanda cha kuzalisha mbolea katika 
ukanda wa uwekezaji wa Bagamoyo, viwanda vya mazao na kununua mazao ya wakulima na 
uchakataji madini kuongeza thamani.

Wakati mwingine habari hutolewa na watu walioshuhudia tukio husika, wahanga/wahusika 
wa tukio lenyewe. Mfano ni watoto walionusurika kwenye Ajali ya shule ya Lucky Vicent - 
Arusha (Shadia, Doreen na Wilson)
Katika Habari yoyote unatakiwa kuangalia nini kipya ambacho jamii ingependa kufahamu 
na kitakuwa na manufaa kwa jamii (What’s New in the News)
Au
Habari ni mawasiliano ya maarifa kuhusu matukio ambayo huwasilishwa kwa watu kwa 
maneno ya kinywa, kwa maandishi kama vile magazeti, kwa matangazo ya masafa marefu 
kama vile redio, runinga au intaneti.
Ili habari iwe habari, lazima iwe ni ya wakati ambayo haijulikani kwa umma. Mhusika lazima 
uangalie namna ya kupata wasomaji wengi kwa kuhakikisha unakuwa wa kwanza kutoa 
taarifa sahihi na za wakati.

1.2   Vyanzo vya Habari

Vyanzo vya habari ni mahali tunapopata habari za uhakika ambazo tunazitoa/kuwa kishia 
jamii kwa malengo yale yale ya kuwaelimisha, kufahamisha au kuwaburudisha. 
Vyanzo vya habari viko vya aina mbili ambavyo tumekua tukivitumia 

1.   Vyanzo vya Msingi (Primary Sources)
2.   Vyanzo vya Vingine (Secondary Sources)

     Na Nteghenjwa Hosea
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1.2.1 Vyanzo vya msingi

Habari hupatikana katika vyanzo tofauti tofauti kutegemea na mazingira na uhalisi 
wa habari yenyewe:

Vyanzo vya Msingi ni vile vyanzo ambavyo mara nyingi unapata taarifa kwa njia 
ya ana kwa ana. Unakutana na Mkuu wa Taasisi au mtu yeyote mwenye mamlaka 
ya kutoa taarifa katika mamlaka husika au mhusika wa tukio na kupitia njia ya 
mahojiano unapata habari yenye tija kwa jamii.

Katika mazingira tunayofanyia kazi vyanzo vya msingi ni pamoja na Mkuu wa Mkoa, 
Katibu Tawala Mkoa au Makatibu Tawala wasaidizi ambao watakua wamepewa 
kibali na Katibu Tawala wa Mkoa.

Pia katika Halmashauri vyanzo vya msingi ni pamoja na Meya/Mwenyekiti wa 
Halmashauri, Mkurugenzi, Wakuu wa Idara ambao pia watakuwa wamepewa kibali 
na Mkurugenzi.

Mhusika au mhanga wa tukio lolote ni chanzo muhimu sana na cha msingi ambacho 
kitaelezea kwa ufasaha uhalisia wa tukio lenyewe na katika mahojiano naye unaweza 
kupata taarifa zaidi kupitia hisia atakazozionesha wakati wa mahojiano, kama ni 
maumivu, furaha, hasira, huzuni etc. 

Mfano: Tukio la Tundu Lissu la kupigwa risasi Mjini Dodoma akiwa hospitali Jijini 
Nairobi siku ya kwanza ameweza kuongea alisema “l survived to tell the tale” Yaani 
nimenusurika kusimulia ukweli. Kauli hii imetoka kwa mhanga wa tukio. Huu mfano 
wa chanzo cha msingi.

Katika vyanzo vya msingi pia unaweza kupata kupitia kwenye Ripoti – (Taarifa ya 
hesabu za Mwisho, Taarifa za Kikao cha Baraza la Madiwani, Taarifa kwa vyombo 
vya habari, Matangazo, Taarifa ya Maendeleo ya Mradi nk.)

1.2.2 Vyanzo vingine (Secondary Sources)

Vyazo hivi ni vya uhakika kwa sababu vinakuwa vimepata taarifa hizo kwa vyanzo 
vya Msingi na mara nyingi kwenye habari hizo watoa habari huwa wanashukuru 
vyanzo vya Msingi (Attribute), au waliofanya nao mahojiano kuthibitisha habari 
hiyo ama wahusika moja kwa moja. 

 •   Redio, Televisheni

Hivi ni vyombo vya habari vya Kielektroniki ni chanzo cha kuaminika katika kutoa 
taarifa. Ni dhahiri kuwa mtu yeyote akisikia, kuona taarifa yeyote kutoka katika 
vyanzo tajwa hapo juu huwa na imani kubwa na taarifa hiyo, hivyo tuna kila sababu 
ya kuhakikisha habari tunazozitoa ni za uhakika na sahihi.

A sa habari unaweza sikia habari kutoka kwenye redio au televisheni kuhusu 
mradi fulani kwenye eneo lako na ukapata dondoo ya kwenda kuufuatilia vizuri na 
kuandika kwa urefu kuhusu Habari husika. Au kama umeripotiwa tofauti unatumia 
taarifa hiyo kuandaa taarifa ambayo itajenga taswira ya taasisi yako.

•   Gazeti

Gazeti ni chanzo cha kuaminika kutoa na kupata taarifa sahihi na za wakati. Ni 
chanzo ambacho taarifa ikishatoka haifutiki na hudumu katika maandishi hayo 
siku zote “Power of Ink”. Hivyo ni vema pia tukawa makini zaidi kuhakikisha taarifa 
tunazozitoa zinakuwa sahihi wakati wote.

Pia kupitia kusoma magazeti hayo tutaweza kufahamu mafanikio ya Halmashauri 
zingine, changamoto na namna walivyotatua changamoto hizo pia tunaweza kutumia 
habari hizo kuweza kujifunza kwa waliofanikiwa.
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•  Tovuti, Intaneti na Mitandao ya Kijamii

Mikoa na Halmashauri karibu zote nchini kwa sasa zina intanet, tovuti na anuani za 
mitandao ya jamii. Kupitia vyanzo hivi vitatusaidi kutupatia taarifa, na kutuwezesha 
kutoa taarifa zetu kwa wengine. Tunatakiwa tuweke taarifa za wakati katika tovuti 
zetu ili jamii iweze kupata taarifa kutoka kutoka kwenye chanzo rasmi.

•   Shuhuda

Mtu aliyeshuhudia tukio fulani ni chanzo kizuri cha habari kwa maana ataelezea 
nini kilichotokea kwenye tukio husika. Kupitia shuhuda unaweza/unaruhusiwa 
kuchukua taarifa hizo na kuziweka katika utaratibu wa habari na kuzisambaza kwa 
umma.

NB: Upatikanaji wa taarifa katika vyanzo vyote hivi unatakiwa kuzingatia muda 
(Habari lazima iwe ya wakati) na iwe mpya, kitu ambacho hakijulikani.

1.3   Thamani/Ubora wa Habari (Newsworthiness)

Ubora wa habari ni wa jumla (Universal) na hutofautiana kutokana na eneo  na umuhimu 
wa habari kwa wakati husika. Wakati mwingine kuna mashinikizo ambayo huwafanya 
waandishi kuandika ama kutoandika habari husika. Mashinikizo hayo huweza kusababisha 
upendeleo (biasness) au kukiuka miiko ya uandishi.

Katika yote tunachotakiwa ni ku kia lengo la kuuhabarisha Umma. Na ili ubora wa habari 
uonekane na utambulike na jamii husika lazima habari iwe na vitu vikuu vitano ambavyo 
ni:

•    Habari iwe mpya

Habari kama sio mpya na ya wakati hiyo sio habari. Habari haiwezi kuripotiwa kwenye 
magazeti ya kesho na wala kuonyeshwa kwenye televisheni kama sio mpya.

Lakini kama tukio limetokea siku za nyuma kidogo linaweza kuwa habari endapo tu litakuwa 
halijaripotiwa kabla. Kama unatoa taarifa kwa mara ya kwanza na ni mpya kwa wasomaji na 
wasikilizaji hiyo ni habari.

Mfano: Habari ya kifo cha Mao Tse-tung haikutolewa na Serikali ya China kwa siku kadhaa na 
walipoamua kuitoa ilikuwa ni habari mpya kwa siku hiyo.

•   Habari iwe ni ya utofauti/si ya kawaida (Unussual)

Kuna habari zinatokea kila siku na inaweza kuwa mpya lakini sio habari. 

Mfano: “Kuamka asubuhi kupata kifungua kinywa kisha ukapanda mwendokasi/basi na kwenda 
kazini……” hiyo sio habari.

Lakini, “Mtu mwenye umri wa miaka 90 akafanya jambo hilo hilo la kuamka asubuhi, kupata kifungua 
kinywa na kupanda mwendokasi/basi na kwenda kazini…” hiyo ni habari.

Utofauti wa habari unaweza kutofautiana kutoka katika jamii moja hadi nyingine. Hivyo 
tunategemea maudhui ya habari kutofautiana kulingana na mahali; hata hivyo kile ambacho 
ni tofauti kwa jamii husika hiyo ndio habari.

•    Habari iwe ya kuvutia (interesting)
Habari inaweza kuwa mpya na ya tofauti lakini jamii husika wasiwe na mshawasha wa 
kutaka kuifahamu zaidi. Habari lazima iwe na mvuto kwa jamii husika. 

Mfano: Taarifa ya kisayansi inayoelezea kugundulika kwa mdudu fulani ambaye anaishi kwenye 
mimea ambapo hapo awali hayakuwa makazi yake. Ugunduzi huo unaweza kuwa mpya na wa 
tofauti lakini usiwavutie watu zaidi ya wale wanasayansi na wagunduzi.
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Au

Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Hoima Nchini Uganda mpaka Tanga Tanzania, wananchi 
watakuwa na hamu ya kujua mradi huu kuwa utapita wapi na wapi lakini watakuwa na 
shauku zaidi ya kujua wao watanufaikaje na mradi huu.

•   Habari iwe na manufaa kwa jamii (Signi cant)

Habari yenye manufaa kwenye jamii ni ile ambayo inagusa maslahi ya wanajamii kwa 
kiwango kikubwa. 

Mfano, kwa kurejea ule mfano wa mdudu aliyegundulika kwenye mmea ambayo habari hiyo 
haikuoekana kuwa na umuhimu sana kwa jamii lakini endapo mdudu yule akaathiri uzalishaji 
wa chakula katika mmea husika sasa taarifa hiyo itakuwa habari kwa sababu ya umuhimu wake 
kwa jamii. 

Kugundulika kwa mdudu haikuwa habari yenye manufaa sana kwa jamii lakini kwa sababu 
sasa mdudu yule ameathiri chakula chao habari ile inagusa maisha yao moja kwa moja na 
inakuwa na umuhimu kwa jamii husika.

Au kugundulika kwa bomba la mafuta ni habari moja lakini faida zitakazopatikana kutokana 
na bomba hilo ni habari muhimu zaidi kwa wananchi.

•   Habari iwe inahusu watu

Dunia ni watu na watu ndio wanaotengeneza habari. Watu hao hao ndio wanaosababisha 
matukio ya kila siku. Watu wanaweza kubadilisha dunia kwa matukio mbalimbali ya kila 
siku.

Hata hivyo habari inaweza kuwa haihusu watu lakini mwisho wa siku inaathiri maisha ya 
watu. 

Mfano: Moto, Ukame, Mafuriko, Mlipuko au Tetemeko la Ardhi. Matukio haya yanaporipotiwa 
lazima yaonyeshe yamegusa vipi maisha ya watu. (Story centered on people).

Katika kila tukio lazima lielezee tukio lilivyotokea na lilivyoathiri maisha ya watu na mali 
zao.

1.4   Sifa za Habari (News Values / Characteristics)

Wakati wote tunapozungumzia tabia zinazofanya habari iwe, tunalenga maeneo makuu 
saba. Tabia hizo ni kuwa na Umuhimu (Impact), Wakati (Timeliness), Umaarufu (Prominence), 
Utofauti (Bizarreness), Ukaribu (Proximity), Mgogoro (Con ict) na Inayovuma (Topical/
Currency)

•   Mguso / Athary (Impact)

Tabia kuu ya habari ni mguso wake katika jamii husika. Kwa maana ya habari hiyo inagusa 
maisha ya watu kwa kiasi gani.

Mfano:  Mgomo wa wafanyakazi wa duka la kuuza mikate unaweza usiwe na umuhimu sana 
kwa jamii kama vile mgomo wa wafanyakazi wa Shirika la Umeme.

•   Wakati (Timeliness)

Habari ambayo itatolewa haraka na kwa wakati itakuwa na sifa ya zaidi kwa wasomaji/
watazamaji zaidi ya ile ambayo itachelewa kutoka. 

Mfano: Gazeti likiwa la kwanza kutoa habari (Scoop) inaua habari hiyo kwa magazeti mengine 
yote yatakayotoa baadaye.
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•   Umaarufu (Prominence)

Habari inayohusu watu maarufu katika jamii ina sifa ya ziada kuliko ile ambayo itahusu 
watu wa kawaida. Watu wenye ushawishi katika jamii, watu wanaokubalika, kioo cha Jamii 
wakifanya tukio lolote wananchi wengi wangependa kufahamu kwa undani habari hiyo.

Mfano: Habari ya mwanamuziki, mwanasiasa, mwanamichezo maarufu wa Tanzania itafuatiliwa 
kwa karibu kuliko habari ya mwananchi wa kawaida asiyekuwa na umaarufu.

•    Ukaribu (Proximity)

Habari yeyote inayotokea au inayogusa jamii ya karibu inakuwa na sifa za ziada zaidi ya ile 
habari inayogusa jamii ya mbali. Watu wanajali na kupenda kusikia kuhusu watu wao wa 
karibu, watu wanaogusa maisha yao na watu wanaokutana nao katika maisha yao ya kila 
siku. 

Hata hivyo katika habari suala ya ukaribu limegawanyika katika mitazamo miwili:

Geographical Proximity – Hii ni ile ambayo inatokea katika mazingira yako, jamii unayoishi  
na watu wanaokuzunguka ambayo moja kwa moja inakuwa na 
sifa ya ukaribu kutokana na mazingira.

Proximity of Interest –  Tukio linaweza kuwa halijatokea karibu sana na jamii yako lakini 
kutokana na maslahi ya watu walioguswa na habari hiyo moja 
kwa moja inakuwa na sifa ya ukaribu 

Mfano:  Watanzania kufuatilia uchaguzi wa nchi kama Marekeani.

•   Utofauti (Bizarreness)

Kuna habari zinatokea kila siku na zinaweza kuwa mpya lakini sio habari.

Mfano: Kuamka asubuhi kupata kifungua kinywa kisha ukapanda mwendokasi / basi na kwenda 
kazini, hiyo sio habari, lakini Mtu mwenye umri wa miaka 90 akafanya jambo hilo hilo la kuamka 
asubuhi, kupata kifungua kinywa na kupanda mwendokasi kwenda kazini, hiyo ni Habari. Mbwa 
kumng’ata mtu sio habari lakini mtu akimng’ata mbwa hiyo ni habari.

Lakini pia utofauti wa habari unaweza kutofautiana kutoka katika jamii moja hadi nyingine. 
Hivyo tunategemea maudhui ya habari kutofautiana kulingana na mahali hata hivyo kile 
ambacho ni tofauti kwa jamii husika hiyo ndio habari.

•   Mgogoro (Con ict)

Mgogoro katika jamii yeyote ni habari kwa sababu unagusa maisha ya watu, jamii itapenda 
kufahamu nini chanzo cha mgogoro, athari na nini kitafanyika kumaliza mgogoro huo.

•    Inayovuma (Topical /Currency)

Mkazo unaonekana zaidi kwenye habari ambayo inazungumzwa sana huwa inavutia 
wasomaji au watazamaji sana kwa wakati huo.
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SURA YA PILI

2.    UANDISHI WA HABARI

2.1   Maswali ya Kiuandishi (5Ws + H)

Katika uandishi wa habari, kuna vitu vya msingi lazima vizingitiwe uwepo wake ili jambo/
tukio au tamko fulani liweze kuitwa au kutengeneza habari.  Vitu hivyo vinajulikana 

kama 5Ws + H na ndivyo vinabeba msingi wa uandishi wa habari.  Pia huitwa maswali ya 
kiuandishi kwa sababu habari zote lazima zinatoa majibu ya hayo maswali.  Zinaitwa 5Ws + 
H kutokana na maswali yake kwa Kiingereza kuanza na heru  hizo, ambazo ni: Who, What, 
Where, When, Why na How.

Mfano: Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli, 
amelitunuku Cheti cha Ubora jiji la Arusha baada ya jiji hilo kushika nafasi ya kwanza kwa usa  
miongoni mwa majiji ya Afrika Mashariki, katika sherehe zilizofanyika leo asubuhi Ikulu jijini 
Dar es Salaam.

• WHO (NANI/KITU GANI) – Nani amehusika? Hapa anaweza kuwa mtu au mahali au 
kitu maarufu au muhimu.

• NANI? – Rais Magufuli

• WHAT (NINI) – Nini kimetokea? Hapa tunazungumzia tukio au jambo lililotokea.

• NINI? – Ametunuku Cheti

• WHERE (MAHALI/SEHEMU) – Limetokea wapi, sehemu gani? Hapa inaelezea mahali/
sehemu ambayo tukio au jambo limetokea.

• WAPI? – Ikulu, Dar es Salaam

• WHEN (LINI) – Tukio limetokea lini? Hapa inazungumzia muda wa tukio kutokea. 
Inaweza kuwa dakika, saa, siku, wiki n.k. Mfano: Leo, jana, wiki iliyopita au hivi 
karibuni.

• LINI? – Leo 

• WHY (KWANINI) – Kwanini/Sababu za tukio kutokea. WHY inaelezea sababu za 
kutokea kwa jambo fulani, sababu za kutokea au kitu kilichosababisha jambo fulani 
kutokea.

• KWANINI? – Kushika nafasi ya kwanza

• HOW (IMETOKEAJE) – Nanma jambo au tukio lilivyotokea.  HOW inaelezea au 
kufafanua jinsi tukio au jambo fulani lilivyotokea.

• IMETOKEAJE? – Katika sherehe zilizofanyika leo asubuhi

2.2   Piramidi iliyogeuka (Inverted Pyramid)

Kiujumla, habari huandikwa katika mtindo ambao utamfanya msomaji aanze kusoma 
maudhui yaliyo muhimu zaidi, ikifuatiwa na ufafanuzi, nukuu, maelezo ya ziada na mwisho 

Na Rodney Thadeus
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humalizia kwa kumbukizi kuhusiana na habari hiyo (background information/conclusion).  
Mtindo wa uandishi huu wa habari hujulikana kwa jina maarufu la INVERTED PYRAMID 
ambapo taarifa/habari inawasilishwa kwa kufuata muundo wa PIRAMIDI iliyogeuka juu-
chini au kwa DESCENDING ORDER OF IMPORTANCE.

Mtindo huu wa uandishi ambao kwa zaidi ya karne sasa umeendelea kubaki kama kanuni 
mojawapo ya uandishi wa habari, humsaidia msomaji kusoma habari ili hata kama ikatokea 
ameshindwa kuendelea kusoma, basi tayari awe amepata ujumbe muhimu kwanza katika 
taarifa hiyo.

Aidha, katika muktadha wa uhariri wa habari, kwa kutumia mtindo huu humsaidia Mhariri 
kuipunguza habari/stori kutoka chini ili ienee katika kurasa bila kuathiri maudhui kwa kuwa 
bado msomaji atakuwa amepata habari au ujumbe kamili kuhusiana na habari husika.

Hata hivyo, ikumbukwe kwamba mtindo huu wa INVERTED PYRAMID hautumiki sana 
katika uandishi wa makala.

Mchoro 1:  Piramidi iliyogeuka
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3. UANDISHI WA AYA

Katika uandishi wa habari, uandishi wa aya na mpangilio wake ni mambo muhimu sana 
ya kuzingatia.  Aya ya kwanza ndiyo aya ambayo ni ngumu zaidi kuandika.  Aya hii 

ndiyo ambayo hubeba habari nzima, na hivyo uandishi wake unatakiwa kuzingatiwa kwa 
makini ili kufanikisha msomaji aweze kuendelea kuisoma habari yote.

3.1   Aya ya Kwanza

Kuna aina kadhaa za uandishi wa aya ya kwanza.  Ili kumvutia msomaji, aya ya kwanza 
inaweza kuandikwa kwa neno moja tu, au sentensi moja, au aya nzima, au hata aya kadhaa 
zenye muendelezo wa aya ile ya kwanza, ili kukupa sura halisi ya kinachozungumzwa.  Zipo 
aina nyingi za uandishi wa aya ya kwanza, lakini hapa tutaorodhesha baadhi tu ambazo 
huwa zinatumika zaidi.

1.  Ya Moja kwa Moja (Direct / Summary / Straight lead)

Aya ya aina hii inalenga kumueleza msomaji moja kwa moja jambo lililotokea, lakini kwa 
kujaribu kumpa taarifa zote muhimu kwa haraka, na kuendelea kumpa zile za nyongeza 
kwenye aya zinazofuata.

Mfano:  Zaidi ya watu 10,000 wamepatiwa huduma ya matibabu na vipimo kutoka kwa madaktari 
waliokuja na meli ya uchunguzi na matibabu ya China (Peace of Ark), huku wagonjwa wengi 
wakibainika kuwa na magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo kisukari na shinikizo la damu.

2. Ya Risasi (Bullet Lead)

Aya ya aina hii kwa kawaida huwa inazungumza jambo la muhimu sana lililotokea, na hivyo 
kwenda moja kwa moja bila ya kupindisha au kuremba chochote.  Inaitwa ‘bullet’ au ‘punch’ 
kwa sababu ya uwezo wake wa kuitoa habari moja kwa moja na ikaenda kumgusa msomaji 
wake.  Aina hii ya aya mara nyingi hutumika kwa habari za simanzi.

Mfano:  Waziri Mkuu wa Tanzania, Edward Moringe Sokoine, amefariki dunia.

3. Ya Swali (Question Lead)

Aya ya aina hii hutumika kwa kuandika habari ambayo ina msisimko kwa wasomaji.  Pamoja 
na kwamba kazi ya mwanahabari ni kutoa majibu na si kuuliza maswali, uandishi wa aina 
hii una lengo zaidi kuamsha aina fulani ya ushindani ambao mwandishi anajaribu kuelezea 
kwa kutoonekana kuegemea upande mmoja.

Mfano: Wakati wananchi wa Zanzibar wakiwa wanaelekea katika vituo vya kupiga kura hii 
leo, swali kuu linalotawala vichwani mwa watu ni hili: Je, itakuwa ni Dkt. Ali Mohamed Shein 
ama Maalim Seif Shariff Hamad? Nani hasa atakayeshinda na kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Zanzibar? 

4. Ya Historia (History / Background Lead)

Aya ya aina hii hutumika kukumbusha jambo fulani, ama ndoto fulani ambazo mtu aliwahi 
kuwa nazo, na kisha kuioanisha na habari yenyewe unayotaka kuizungumzia.  

Mfano: Miaka mitano iliyopita, Maria alikuwa ni binti wa kawaida kabisa mwenye malengo 
ya kuwa mwanasiasa. Ndoto yake kuu ilikuwa kusimama jukwaani siku moja akijinadi kwa 
wananchi namna ambavyo angewawakilisha Bungeni. Hata hivyo, ajali aliyoipata mwaka mmoja 
kabla ya uchaguzi mkuu, ilimfanya abadili kabisa mawazo na kuelekeza ndoto zake katika fani 
tofauti na aliyokuwa akii kiria mwanzoni.  Siku hiyo, Maria aliamua kuwa muuguzi.

        Na Leah Mwainyekule
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5. Ya Nukuu (Quotation Lead)

Aya ya aina hii ni ile ambayo unanukuu moja kwa moja kitu ambacho chanzo chako cha habari 
kimesema. Nukuu yenyewe inakuwa ni ile ambayo unaona ni ya muhimu na inasisimua 
kuliko zote, na hivyo kupeleka moja kwa moja ujumbe kwa mlengwa/walengwa. Lengo la 
aya ya aina hii mara zote inakuwa kumpa msomaji ladha halisi ya kilichozungumzwa, ili 
msomaji ajisikie kama vile yuko pale kwenye tukio na kama mtoa nukuu anazungumza naye 
moja kwa moja.

Mfano: “TUCTA ni waongo!  TUCTA ni wana ki!  TUCTA wana hiana!... Wafanyakazi 
watakaogoma tarehe 5 watakuwa wamekiuka sheria, na watachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria na kanuni za Serikali,” ni kauli aliyoitoa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, wakati akizungumza na wazee wa jiji la Dar es 
Salaam katika ukumbi wa Diamond Jubilee hapo jana.

6. Ya Ubunifu (Parody Lead)

Aya ya aina hii huwa inahusisha simulizi ya kitu kinachojulikana, kwa mfano inaweza 
kuanza na nukuu ya mtu maarufu au mstari kwenye wimbo fulani ama shairi linalojulikana, 
au hata hadithi/simulizi inayojulikana.  Simulizi hiyo ikiandikwa, inaenda kuunganisha na 
habari yenyewe iliyoandikwa, na kukaa katika namna ambayo msomaji ataweza kuoanisha 
simulizi/wimbo/nukuu na habari kamili anayoisoma.  Lengo la aina hii ya uandishi wa aya 
ya kwanza ni kusaidia kumvutia msomaji wako, badala ya kwenda moja kwa moja kwenye 
habari unayotaka kuizungumzia.

Mfano: Julius Kaisari alipata kutamka: “My wife ought not even to be under suspicion”, 
kwamba mke wangu hapaswi hata kutuhumiwa.  Kaisari alikuwa akijibu swali la kwanini 
alimwacha mkewe Pompeia kwa tuhuma za kwenda kinyume na mienendo mema ya ndoa.  Ndio, 
tuhuma peke yake, hata kabla ya kuthibitishwa, zilitosha kwa Kaisari kumwacha mkewe ili alinde 
hadhi na heshima yake, akiamini kuwa wenye kuhusiana na walio katika uongozi na utumishi wa 
umma hawapaswi kutuhumiwa kwa kutenda yalo maovu.

7. (Blind Identi cation Lead)

Aya ya aina hii huwa inamhusisha mtu asiye maarufu, hajulikani sana ama hajulikani kabisa, 
lakini habari yake ni muhimu kuandikwa.  Ni aina ya habari ambayo inaweza ikaanza kama 
uandishi wa aya wa moja kwa moja, lakini mwanzoni humtaji mhusika kwa kuwa hajulikani, 
ila baadaye kwenye aya hiyo, ama katika aya zinazofuata, ndipo unapotaja jina lake.

Mfano: Mzee wa miaka 80 kutoka kijiji cha Masoko wilayani Rungwe mkoani Mbeya, ameshinda 
tuzo ya mkulima bora wa mwaka wilayani humo, tuzo ambazo hutolewa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe kwa kushirikiana na Shirika la Kilimo Duniani, tawi la Tanzania.

8. (Staccato/Explosive Lead)

Aya ya aina hii hutumia maneno machache-machache ama sentensi fupi-fupi, huku sentensi 
zikitenganishwa kwa alama za nukta kuonesha kama mwandishi anamsimulia kitu msomaji, 
na anamvuta msomaji ajisikie kama vile yuko eneo la tukio.

Mfano: Ni usiku tulivu wenye upepo mwanana…risasi inasikika…kilio…risasi nyingine…
na nyingine…watu wanakusanyika kushuhudia kinachoendelea…wanausogelea mwili… 
wanaugeuza… wanautazama vizuri…na hapo ndipo macho yao yanapokutana ana kwa ana na 
ya jambazi sugu aliyekuwa akisumbua sana wakazi kwenye eneo lao.

9. (Descriptive Lead) 

Aya ya aina hii inatoa picha nzima ya habari, kwa maana kwamba inaweza ikaelezea 
mazingira, ikaelezea muonekano wa mhusika anayezungumzwa, na hata ikaenda mbali 
zaidi kuelezea tukio linalotendeka kwa wakati huo.  Lengo zima la aya kama hii ni kumchota 
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msomaji na kumwezesha kujisikia yupo katika mazingira halisi, na kama vile anaona kile 
kinachoendelea.  Habari ya namna hii lazima iandikwe na mtu ambaye alikuwepo eneo la 
tukio, akishuhudia kila kitu kuanzia mwanzo hadi mwisho.

Mfano: Katika kijiji kidogo kiitwacho Shidunda, mvulana wa miaka 12 anajaribu kupanda juu 
ya kilima.  Njia ni mbovu na imejaa mashimo, lakini ra ki zake wanne wanamsaidia kuweza 
ku ka kwenye kilele alichokikusudia, huku matone ya mvua yakiwa yanawadondokea.  Hawajali.  
Wanaendelea na kazi ya kupanda kilima hadi wanapo ka kileleni.  Wote wana furaha kubwa 
kutokana na mafanikio yao, lakini mwenye furaha kuliko wote ni mvulana yule wa miaka 
12 ambaye anainamisha kichwa chake na kutoa sala fupi ya shukrani…kwa kiti chake cha 
magurudumu.

10.  Ya Simulizi (Narrative Lead)

Aya ya aina hii inasimulia kama hadithi, matukio mbalimbali.  Kwa kawaida huwa haiishii 
kwenye aya ya kwanza, bali simulizi ya mwanzoni inaweza kwenda hadi aya hata tano, 
lengo likiwa ni kumsimulia msomaji kwa kina juu ya habari ya jambo fulani, au mtu fulani, 
ambayo mwandishi anataka msomaji aielewe. Mara nyingi habari inayoanza na aya ya 
namna hii huwa ipo katika muundo wa makala inayosimulia maisha ya mtu fulani, hasa 
watu maarufu.

Mifano ya uandishi wa namna hii inaweza kupatikana kwenye zile Makala ambazo huwa 
zinakuwa na kichwa cha habari cha “…ni nani?”  Kama vile unataka kumwelezea Rais mpya 
wa Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa, na unajaribu kumpa picha halisi msomaji juu ya Rais 
huyo ni mtu wa namna gani, na watu wa nchi yake wanavyomuona.

3.2 Aya Muendelezo (Supporting Paragraphs)

Tunafahamu kwamba aya ya kwanza, inayojulikana kama ‘lead’ au ‘intro’ ndiyo aya muhimu 
kuliko zote katika uandishi wa habari.  Aya hiyo ya kwanza pia ndiyo aya ngumu kuliko 
zote kuandika, kwani mwandishi akipatia vema aya hiyo, basi zinazofuata hazina shida 
sana kuandika.  Vilevile, mwandishi akiikosea aya ya kwanza, aya zinazofuata zinakuwa na 
changamoto kubwa katika kuandika.  Aya hizi zinazofuata ndizo tunazoziita ‘aya muendelezo’, 
ama kwa lugha ya Kiingereza ‘supporting paragraphs’.

Aya muendelezo ni aya ambayo inafuata baada ya aya ya kwanza.  Ni mtiririko wa aya ambao 
unatakiwa uendeleze kile kinachozungumziwa kwenye aya ya kwanza, ila kufanikisha 
habari yako kusomeka, kueleweka, na kuvutia, ili msomaji aweze kuisoma hadi mwisho.  
Aya ya pili na zinazoendelea zisipoendeleza kilichoandikwa kwenye aya ya juu yake, basi 
mahusiano kati ya aya hizo yanakuwa yamekatika, na hivyo kumchanganya msomaji.

Uandishi wa insha za vyuo umetofautiana kwa kiasi kikubwa na uandishi wa habari ama 
makala.  Wakati vyuoni watu hufundishwa kwamba aya moja inatakiwa kuwa na sentensi 
kati ya saba hadi kumi, kwenye habari, aya zinatakiwa kuwa fupi, na sentensi nazo zinatakiwa 
fupi na zinazoeleweka.

Mambo ya kuzingatia kwenye uandishi wa aya muendelezo ni:

• Sententi moja haitakiwi kuzidi maneno 24.  Pia, aya moja haitakiwi kuzidi maneno 40, 
labda kama ni lazima sana.

• Kila aya inatakiwa kuwa muendelezo wa aya iliyotangulia kabla yake.  Hiyo itasaidia 
muendeleo ule kueleweka.

• Aya zako zinatakiwa kusimulia habari yako.  Ziandike kwa namna ambayo itamvutia 
msomaji wako.

• Nukuu ni jambo muhimu sana katika kuipamba habari yake.  Nukuu za kusisimua 
zinasaidia kumfanya msomaji ajisikie kuwa sehemu ya habari yako, na kujisikia kama 
unamsimulia yeye kilichotokea.
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• Nukuu unayotumia inatakiwa kuendeleza kusimulia habari yako, na si kurudia kile kile 
ulichokisema kwenye aya ya awali.

• Aya zako zitumie maneno ya kawaida kabisa, kwa maana ya lugha nyepesi.  Hutaki 
msomaji wako awe anatafuta kamusi kila anaposoma neno.  Anatakiwa akuelewe.

• Muendelezo wa aya zako unatakiwa kufuata mtiririko mzuri, na kuhakikisha kwamba 
kwenye kila aya, licha ya kuendeleza kilichokuwa kinazungumzwa kwenye aya 
iliyotangulia, hurudii kitu kile kile kwa kutumia maneno mengine. Kiwe kitu kipya ili 
usimchoshe msomaji.

• Hakikisha humuachii msomaji maswali. Unapoandika aya yako, kumbuka kuandika 
taarifa zote muhimu ambazo msomaji angependa kuzijua kutokana na habari yako.  Jiweke 
katika viatu vya msomaji, itakusaidia kujua mapengo yote yanayotakiwa kuzibwa.

• Unapoandika, kumbuka kwamba msomaji wako hajui jambo unalotaka kuliandika, 
hivyo inakupasa ufafanue vema habari yako ili aielewe. Habari husomwa na watu 
wa rika, uwezo na hulka tofauti, hivyo kudhani kwamba msomaji wako ataelewa tu 
unachokizugumzia, ni kosa. Fafanua vizuri.

3.2.1 Mfano wa Aya Muendelezo – 1

• Kwenye Habari ya Kawaida:

Vijana, Wanawake Mtwara Wakopeshwa Mil. 154
Na  Jamadi Omari

Halmashauri ya Manispaa Mtwara-Mikindani imeendelea kuneemesha vikundi vya wajasiriamali 
kwa kuwapatia mkopo wa shilingi milioni 154,180,000.  Mkopo huo wa awamu ya kwanza uliotolewa 
kwa vikundi 48 vya wanawake na vijana kupitia mfuko wa Wanawake na Vijana (WDF), umelenga 
kuwasaidia wajasiriamali hao kukuza mitaji yao ili waweze kujikwamua kiuchumi.

Akizungumza kwenye ha a fupi ya kukabidhi mfano wa  hundi kwa wanavikundi hao iliyofanyika 
kwenye ukumbi wa Boma Mkoa Novemba 27 mwaka huu, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Mh. 
Evod Mmanda, amewataka wanavikundi kutumia mkopo waliopewa kwa weledi na maarifa ya 
kutosha.

“Ili mkopo uwe na tija kwenye familia zenu, ni lazima muangalie shughuli mnazozifanya na kutafakari kama 
shughuli hizo zina faida kiuchumi au la, ili muweze kutafuta shughuli mbadala,” alisema Mh. Mmanda, 
na kuwaasa kutotumia mkopo nje ya malengo ili waweze kurejesha kwa wakati na fedha hizo 
zikopeshwe kwa wanavikundi wengine.

Mmanda ameendelea kusisitiza kwamba wakati tukielekea kwenye Tanzania ya viwanda, 
wajasiriamali hao wajipange kwa ajili ya kupata ajira kwa wageni watakaokuja kujenga viwanda 
hivyo.  Amesema pia kwamba ni fursa kwao kutengeza bidhaa nzuri kama vile nguo, kupika chakula 
kwa mama lishe na uzoaji wa taka zinazozalishwa. Aidha amewataka waboreshe huduma zao ili 
waweze kupata fursa zaidi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Manispaa ya Mtwara-Mikindani, Bi Beatrice Dominic, amesema 
kwamba Manispaa kwa sasa inaangalia vikundi vya wanawake ambao tayari wapo kwenye viwanda 
vidogo ili iwatafutie eneo na kuwaweka pamoja kwa ajili ya kuuza bidhaa zao.  Kutokana na hilo, 
amewataka wajipange kwa ajili ya kuingia kwenye aina nyingine ya ujasiriamali wa viwanda vidogo 
vidogo.

Awali akisoma taarifa ya mikopo, A sa Maendeleo ya Jamii, Juliana Manyama, alisema kuwa 
vikundi vilivyoomba mkopo vilikuwa 88 vyenye jumla shilingi 453,000,000 lakini baada ya 
uchambuzi vikundi vilivyokidhi vigezo ni 78 vyenye jumla ya shilingi 291,684,300. Hata hivyo, 
mkopo uliotolewa wa shilingi 154,180,000 ni awamu ya kwanza na tayari zimeshaingizwa kwenye 
akaunti zao. Fedha hizo zimetolewa kwa vikundi 48 vikiwemo vya wanawake 40 na vijana 8, na 
kufanya wanufaika wa mkopo huo kuwa 240. Kwa mwaka wa fedha 2017/2018, Manispaa imetenga 
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Shilingi milioni 487,514,286 kwa ajili ya mfuko wa Wanawake na Vijana (WDF) ambayo ni sawa na 
Asilimia 10 ya mapato ya ndani, na itanufaisha vikundi 110.

###

3.2.2 Mfano wa Aya Muendelezo – 2

• Kwenye Makala:

Willes Bayson: Mwanaume Aliyeokolewa na Soka
Rais wa FIFA, Sepp Blatter, alipofungua bahasha na kutangaza kwa mara ya kwanza nchi ya Afrika 
ndiyo itakayoandaa mashindano ya kombe la dunia mwaka 2010, bara lote lililipuka kwa shangwe.  
Vi jo vilisikika, na vuvuzela zilipigwa kila mahala.  Kila mtu alikuwa na furaha isipokuwa kwa mtu 
mmoja.  Si kwamba alichukia soka, la hasha, bali kwa kuwa alijua kwamba asingeishi kuiona siku 
hiyo.  Siku zake zilikuwa zinahesabika.

Willes Bayson anaishi na virusi vya Ukimwi.

“Nilipoamua kupima mwaka 2006 na kugundulika kwamba nina maambukizi, jambo la kwanza lililonijia 
kichwani ni kwamba nitakufa karibuni.  Sikuwa na uelewa wa kutosha juu ya Ukimwi, na niliona ndugu 
zangu kama 15 hivi ambao walikuwa na maambukizi wakienda kupata tiba kwa waganga wa kienyeji, na kisha 
kufariki dunia,” anaeleza Willes, na kuongeza: “Nilijua zamu yangu ilikuwa inakaribia.”

Hiyo ilikuwa miaka saba iliyopita, na Willes ambaye ni shabiki mkubwa wa soka alikata tamaa 
akidhani kwamba asingeweza kushuhudia michuano ya kombe la dunia mwaka 2010 ambayo 
ilipangwa kufanyika nchini Afrika Kusini. “Ilikuwa kama kila kitu kinakwenda mrama,” anasema.

Siku moja Willes aliamua kutembelea shirika lisilo la kiserikali la Partners in Hope, ambalo linafanya 
kazi ya kusaidia kupunguza maambukizi ya virusi vya Ukimwi nchini Malawi.  Willes alikutana na 
muuguzi aitwaye Anna Mpanje, ambaye alimhoji kwanini anaonekana kuwa na majonzi makubwa.  
Muuguzi huyo alimshawishi kujiunga na kikundi cha watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi.

Baada ya kujiunga na kikundi hicho, mmoja wa wanakikundi alimweleza apunguze hofu, kwani 
kuwa na maambukizi haikumaanisha kwamba atakufa karibuni.  Alimweleza pia kuwa akiishi kwa 
kufuata ushauri wa wauguzi, ataishi kwa miaka mingi na hata kuweza kuona fainali za kombe la 
dunia.

“Kauli hiyo ilinipa nguvu za gha a. Napenda sana soka, na kutiwa moyo namna hiyo kwamba ninaweza 
kuishi na kuona mechi zikichezwa katika ardhi ya Afrika, kulinipa hamasa kubwa ya kuishi kwa utaratibu 
mzuri na kutojiona tena kama maiti inayotembea,” anaeleza Willes.

###
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 4.    NUKUU

Katika uandishi wa habari, nukuu ni kitendo cha mwandishi kuandika kwa kurudia kuandika 
maneno vilevile kama yalivyotamkwa na chanzo cha habari.

Nukuu ni muhimu kwani inamsaidia pia msomaji kujua ni nani aliongea (attribution); kwa hiyo 
nukuu na chanzo cha habari vinaenda sambamba. Nukuu ni muhimu katika uandishi kwani 
zinamfanya mwandishi kuwa karibu na msomaji, zinaipa habari uzito na kuifanya iaminike zaidi 
mbele ya wasomaji. Nukuu pia zinamfanya msomaji aweze kueleza habari anayoisoma imetoka 
kwa nani (attribution), lakini pia nukuu inaweza kutumika kama ushahidi wa sentensi aliyoandika 
mwandishi katika aya yake ya kwanza ‘lead’ au ‘intro’ yake. 

Sasa katika Uandishi wa Habari kuna aina mbili za Nukuu. (i) Nukuu ya moja kwa moja na (ii) 
Nukuu isiyo ya moja kwa moja.

• Nukuu ya moja kwa moja

Hii ni nukuu ambayo inaandikwa vile vile kama maneno yalivyotamkwa na mtu/chanzo 
cha habari na huwa inakuwa na alama za fungua semi na funga semi “… …“

Hapa inamaaninisha kila kitu kilichoandikwa ndani ya fungua semi na funga semi ni halisia 
ya…au kinakaribiana (98%) na maneno yaliyotamkwa na msemaji/chanzo cha habari.

Umuhimu wa Nukuu ‘kinadharia’ ni kwamba zinamfanya msomaji ajue kwa kifupi nini 
hasa kimesemwa na pia kumpa fursa ya kufanya maamuzi (judgement) kuhusiana na kauli 
iliyotolewa.

Sasa Nukuu za moja kwa moja zinatakiwa ziwe zenye maneno mazito na muhimu, lakini 
ziwe pia zinavutia (strong quotes but also entertaining) na si maneno ya kawaida-kawaida tu, 
isiyoeleweka na yenye kumchanganya msomaji.

Mfano wa Nukuu nzito na za kuvutia ni ile ya Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere: “Sababu ya kumpiga tunayo! Nia ya kumpiga tunayo! Na uwezo wa kumpiga 
Nduli Idi Amin tunao, ni lazima tumpige!” alieleza Rais Nyerere wakati akiongea na 
wapiganaji wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania katika ukumbi wa Diamond Jubilee, jijini Dar es 
Salaam.

• Nukuu isiyo ya moja kwa moja

Nukuu isiyo ya moja kwa moja ni pale mwandishi anapoandika kutoa tafsiri ya kile 
kilichozungumzwa na mtoa habari/taarifa, aidha kwa kurudia baadhi ya maneno au kutumia 
weledi na utajiri wa maneno alionao mwandishi ku kisha ujumbe tarajiwa kwa msomaji 
(paraphrasing).

Mara nyingi aina hii ya Nukuu husaidia kuzipa uhai nukuu zilizozubaa au kuzifafanua zile 
nukuu zinazochanganya na kusababisha sintofahamu (controversial).

Ugumu wa nukuu isiyo ya moja kwa moja unakuja pale mwandishi anapokuwa haelewi au 
anashindwa kutoa tafsiri halisi ya nini kinachoongelewa. Sasa ni muhimu kwanza kuelewa 
na kutoa tafsiri sahihi ya kile anachokimaanisha mtoa habari.

Kwenye masuala ya nukuu, tunapaswa kuzingatia baadhi ya yafuatayo: -

• Nukuu haipaswi kurudia maneno yaliyopo kwenye aya iliyotangulia, bali kuyaongezea 
uzito (supporting) sentensi zilizo katika aya ya kwanza au katika aya zingine za habari 
husika.

  Na Rodney Thadeus
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• Nukuu inasaidia kuondoa ukakasi na makandokando katika hotuba na kuifanya habari 
ieleweke.

• Kauli iliyopooza inapaswa kuongezewa uhai kwa kutumia nukuu isiyo ya moja kwa 
moja, wakati ile kauli thabiti na yenye kuvutia inaweza kunakshishwa zaidi kwa kutumia 
nukuu ya moja kwa moja

Inashauriwa kutumia neno “alisema” katika nukuu ya moja kwa moja.  Nukuu inasaidia 
kueleza ufasaha wa habari hasa pale kauli zenye maneno mafupi-mafupi zinaposababisha 
mkanganyiko wa maana.
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5. UANDISHI WA MAHUSIANO YA UMMA NA 
UANDISHI WA HABARI

Taaluma ya habari ni taaluma pana na muhimu katika maisha ya mwanadamu, hutolewa katika 
njia kuu mbili njia ya mahusiano ya umma na uandishi wa habari kwa misingi ya kutoa taarifa, 

kuelimisha na kuburudisha. Aidha taaluma hii hutolewa kwa kufuata maadili na miiko ya taaluma 
ili kila mwanataaluma aweze kutenda yanayokubalika.

Mahusiano kwa umma ni namna ya kujenga na kuendeleza mahusiano kati ya taasisi na umma 
unaozunguka taasisi husika kwa kutoa ufafanuzi wa masuala mbalimbali yanayoihusu taasisi na 
umma.

Mahusiano ya umma ni mikakati na mipango ya makusudi ya kuimarisha uhusiano pacha kati ya 
taasisi na umma unaoizunguka taasisi ili kuondoa migogoro ya kimawasiliano.

5.1   Uandishi wa Mahusiano ya Umma

Katika mahusiano ya umma mtaalamu anatakiwa kufanya yafuatayo:

• Kutoa taarifa kwa umma na vyombo vya habari, kuitisha mikutano ya waandishi wa 
habari, kupanga na kutekeleza mawasiliano yanayobainisha, kueleza na kulinda maslahi 
ya taasisi na kunadi sera ya taasisi husika.

• Kuandika makala za kiuchumi, kielimu na kijamii, halikadhalika habari zenye mwelekeo 
chanya kwa taasisi husika kwa mujibu wa sera na miongozo ya mahali husika.

• Kuandika maandiko yanayojenga taswira chanya kwa taasisi na hotuba za viongozi 
sanjari na kuandaa makala za redio na televisheni kwa ajili ya vyombo vya habari.

• Uandishi wa mawasiliano ya umma unaongozwa na sera na miongozo ya taasisi husika 
hauko huru ka uandishi wa habari.

5.2   Uandishi wa Habari

• Uandishi wa habari ni taaluma inayofanana na mahusiano ya umma kwa maana ya 
kuelimisha, kujuza, kuburudisha na kunadi masuala mbalimbali katika jamii. Utofauti 
wa taaluma hizi ni katika utekelezaji wa majukumu.

• Uandishi wa habari hufanyika kwa misingi ya kuripoti habari, matukio na masuala 
mbalimbali ya kijamii pasipo mipaka au kizuizi ili mradi kusiwe na ukiukwaji wa Sheria 
za nchi.

Sheria za nchi na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, aidha mwandishi wa 
habari yuko huru kuripoti chochote kinachotokea katika jamii katika nyanja zote za maisha 
pasipo kizuizi tofauti na A sa Uhusiano ambaye anaandika kwa miongozo ya taasisi husika 
anayoifanyia kazi. 

  Na John Mlyambate



16

SURA YA TATU

6.   MBINU ZA MAHOJIANO

Mahojiano ni sehemu kubwa sana ya kazi ya mwanahabari yeyote yule. Hakuna habari ambayo 
inaweza kukamilika bila ya maswali kadhaa kuulizwa. Hata ikiwa ni tukio la kitaifa au la 

kimataifa, ugeni wa Mheshimiwa Rais, wa Waziri, au kiongozi yeyote yule, bado maswali yanatakiwa 
kuulizwa ili habari ile ijitosheleze.  Licha ya maswali machache yanayoweza kuulizwa katika tukio la 
aina fulani, kwa ajili ya kuhakikisha habari yako inakuwa imekamilika, yapo pia mahojiano marefu 
zaidi ya ana kwa ana. Mahojiano ya aina yoyote yanahitaji maandalizi, na yanamuhitaji muuliza 
maswali kuzingatia baadhi ya mambo ili lengo lake liweze kufanikiwa. Hapa, yamegawanywa 
katika sehemu nne: Kujiandaa kwa mahojiano, Namna ya kuvaa kwa ajili ya mahojiano, Namna ya 
kufanya mahojiano, na Mambo ya Kutofanya kwenye mahojiano.

6.1   Kujiandaa kwa mahojiano

• Tafuta eneo zuri la kufanyia mahojiano

• Hakikisha unajua mada unayokwenda kuiuliza

• Hakikisha umesoma kwa kina mada unayokwenda kuiuliza

• Andika maswali yako pembeni ili yakusaidie kukuongoza

• Jua lugha utakayokwenda kuitumia ambayo itamfaa mhojiwa pia

• Hakikisha umefahamu hata tabia ya mtu unayekwenda kumhoji

• Hakikisha unawahi ku ka eneo la mahojiano

• Kabla hujaanza mahojiano, anza na maongezi mepesi ya kawaida ‘small talk’ ili wote 
wawili muwe huru na kila mmoja

• Swali la kwanza linatakiwa kuwa muhimu kuliko maswali yote, na ndiyo msingi wa 
maswali mengine

6.2   Uvaaji kwa Ajili ya Mahojiano

Uvaaji katika mahojiano unategemea aina ya mtu unayekwenda kumhoji, aina ya tukio 
lenyewe, na pia eneo ambalo mahojiano yanafanyika.  Cha muhimu kuangalia hapa ni 
kwamba usizidishe kuonekano kwako kuonekane kama uko harusini (overdress), na pia 
usiushushe kupita kiasi (underdress).

• Mahojiano rasmi na wakuu wa taasisi /wawakilishi wa taasisi

Uvaaji unatakiwa uwe wa kio si, kuanzia juu mpaka chini. Hii inamaanisha kwamba mavazi 
yasiyo rasmi kama fulana na jeans na sandals si mahali pake.

• Mahojiano kwenye makazi ya watu

Uvaaji unategemea na aina ya makazi unayokwenda kutembelea. Hata hivyo, hutakiwi 
kuvaa kio si sana, uvaaji unatakiwa kuwa mzuri na wa heshima.

       Na Leah Mwainyekule



17

• Mahojiano vijijini

Hapa pia, uvaaji unatakiwa usiwe wa kio si. Kulingana na watu unaokwenda kuwahoji, 
unaweza ukawa umevaa kawaida, hata kama ni fulana, ili kusaidia wasikuogope na kukuona 
kama mtu wa ‘mjini’ sana.  Bado unatakiwa uvae kiheshima

• Mahojiano ya burudani

Katika mahojiano ya namna hii ni vema zaidi kuvaa kawaida, ikizingatiwa kwamba 
unayemhoji ni mtu wa burudani. Haimaanishi kwamba uvae kihuni, bali uwe ‘casual’ 
huku ukijiheshimu na kutambua kwamba unaiwakilisha o si yako, na muonekano wako 
utaoanishwa na o si yako.

6.3   Namna ya kufanya mahojiano

• Uliza maswali, na si kuongea kwa muda mrefu kana kwamba unajaribu kumpa majibu 
mtu unayemhoji.

• Uliza maswali kirahisi na kwa ufupi, ili unayemhoji asije kusahau ulipoanzia.

• Hakikisha unasikiliza majibu kwa umakini kwani wakati mwingine maswali ya nyongeza 
hutokana na majibu yanayotolewa.  Pia, yale unayoelezwa yatasaidia kuipamba habari 
yako.

• Wakati wa mahojiano, uwe unamtazama unayemhoji machoni, kwani inasaidia 
kuonyesha kwamba unafuatilia na kuelewa kile anachokieleza.

• Kama ni muhimu, usisite kumwomba unayemhoji akuelezee matukio anayoyasimulia 
kwa mpango mzuri wa kuanzia mwanzo hadi mwisho, ili usije ukasahau maeneo 
mengine.  Mpangilio mzuri utakusaidia hata wewe kuelewa vema anachokisema.

• Unaruhusiwa kuhakikisha kama umeelewa alichokujibu mtu unayemhoji, hivyo unaweza 
ukayaeleza yale aliyoyasema, ili kuthibitisha kwamba uko sahihi.

• Hakikisha kwamba wewe ndiye unayeuliza maswali na ndiye unayeongoza ‘mkutano’ 
huo, na si kumuachia mhojiwa akaongea kupita kiasi na kutoka kwenye mada 
inayojadiliwa.

• Kama ni muhimu, unaweza kumuomba unayemhoji umrekodi kwenye ‘kinasa sauti’, 
kwani itakusaidia kupata kila kitu alichokuwa akikizungumza, tofauti na ukiwa 
unaandika moja kwa moja wakati anazungumza.

• Unapokuwa kwenye mahojiano, hakikisha unaangalia muonekano wa unayemhoji, 
maana itakusaidia kusimulia vizuri zaidi kwenye habari yake, kama vile “…alisema huku 
akitabasamu,” au “…aliongea kwa hasira.”

• Mwisho wa mahojiano, hakikisha unamshukuru mtu uliyekuwa unamhoji, hata kama 
mahojiano hayo yalikuwa magumu.

6.4   Mambo ya kutofanya kwenye mahojiano

• Usiulize maswali yanayoweza kujibiwa kifupi kwa majibu kama “ndiyo” au “hapana”

• Usiulize maswali mengi kwa wakati mmoja.  Uliza swali la kwanza, tulia upate jibu, 
kisha endelea na swali lingine

• Usitoe simulizi ndefu kupita kiasi kwa lengo la kuuliza swali mwishoni.  Swali lako 
linatakiwa liulizwe kirahisi ili lijibiwe vizuri

• Usilazimishe unayemhoji akupe majibu ambayo yatakufurahisha, bali uliza kwa lengo la 
kupata ukweli, hata kama jibu hilo halitakufurahisha
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• Usiulize maswali ya kuudhi, bali kuwa na heshima kwa mtu unayemhoji ili upate 
ushirikiano.

• Usiwe unatazama maswali uliyoyaandika kila mara.  Yapo kwa ajili ya kukuongoza tu 
inapohitajika.

• Usibishane na mtu unayemhoji kwa lengo la kumlazimisha kufanya ukitakacho wewe

• Usimkatishe unayemhoji akiwa katikati ya kujibu swali. Subiri hadi amalize ndipo 
uendelee na mengine.

• Usiulize maswali ya kujipendekeza kwa lengo la “kumfurahisha” mtu unayemhoji.  Kuwa 
mwanataaluma.

• Usiulize maswali kama umeshafanya maamuzi ya kumtuhumu unayemhoji.  Muulize, 
msikilize atakachokujibu.

• Usitoe vitisho kwa mtu unayemhoji.

• Usijaribu kumsaidia majibu mtu unayemhoji. Wewe ndiye unayeuliza maswali, tulia 
yeye akupatie majibu. Kumsaidia kutoa majibu si kazi yako.
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SURA YA NNE

7.   SHERIA NA MAADILI YA HABARI

Uhuru wa mawazo pamoja na haki ya kupewa taarifa ni mambo ambayo yanatakiwa kuheshimiwa 
duniani kote.  Zipo sheria mbalimbali duniani zinazozungumzia uhuru wa mawazo na uhuru 

wa kupewa taarifa, na hapa kwetu Tanzania, hilo limo kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kama inavyonukuliwa:

• Haki ya Uhuru wa Mawazo

Uhuru wa Maoni Sheria ya 1984 Na.15 ib.6

18  (1) Bila ya kuathiri sheria za nchi, kila mtu yuko huru kuwa na maoni yoyote na kutoa 
nje mawazo yake, na kutafuta, kupokea na kutoa habari na dhana zozote kupitia 
chombo chochote bila ya kujali mipaka ya nchi, na pia ana uhuru wa mawasiliano yake 
kutoingiliwa kati.

 (2) Kila raia anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu matukio mbalimbali 
nchini na duniani kote ambayo ni muhimu kwa maisha na shughuli za wananchi, na 
pia juu ya masuala muhimu kwa jamii.

Kwa mujibu wa Sera ya Habari na Utangazaji, dhima ya sekta ya habari na utangazaji katika 
jamii ni kutoa habari, kuelimisha na kuburudisha. Sekta inahudumiwa na vyombo vya habari vya 
aina mbalimbali, ikiwemo redio, magazeti, majarida, televisheni, lamu, video, intaneti, picha, 
vipeperushi, katuni, pamoja na mabango.

Tasnia ya habari imekua kwa kiwango kikubwa sana tangu Sera ya Habari na Utangazaji ilipotolewa 
kwa mara ya kwanza mwaka 1993. Mwaka 1992, kulikuwa na magazeti mawili tu ya kila siku na 
matano ya kila wiki. Kulikuwa na kituo kimoja tu cha redio kwa Tanzania bara mwaka 1992, na 
hakukuwa na Televisheni ya Taifa (TVT) Tanzania bara, hadi pale ilipoanzishwa mwaka 2000.  
Vilevile, wakati Sera ya Habari na Utangazaji inatolewa mwaka 1993, kulikuwa na vyuo viwili 
tu vya uandishi wa habari, na vilikuwa havijaanza kutoa shahada. Sambamba na hayo, Tume ya 
Utangazaji Tanzania ilianzishwa mwaka 1993 kwa ajili ya kusimamia seka ya utangazaji, lakini 
miaka kumi baadaye iliunganishwa na Tume ya Mawasiliano na ndipo ilipoundwa Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), ambayo inasimamia mawasiliano hapa nchini.

Kwa mujibu wa tovuti ya Idara ya Habari Maelezo, hivi sasa kuna vituo vya televisheni 32, vituo 
vya redio 148, pamoja na magazeti na majarida 123.  Kutokana na kukua sana kwa sekta ya habari, 
kwa muda mrefu upatikanaji wa haki ya kikatiba ya uhuru wa kutoa na kupokea habari ulitegemea 
sheria ambazo zimekuwa zikilalamikiwa kwa muda mrefu kwamba zinaondoa haki hiyo.  Sheria 
hizo ni Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 3 ya mwaka 1970, Sheria ya Magazeti Na. 7 ya mwaka 1976, 
na Sheria ya Utangazaji Na. 6 ya mwaka 1993.

Kukua kwa tasnia ya habari pamoja na kukua kwa teknolojia ya mawasiliano kumesababisha Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutunga sheria zingine kwa ajili ya kulinda uhuru wa habari 
pamoja na wanahabari, lakini vilevile kwa lengo la kumlinda mpokeaji wa habari hizi. Moja ya sheria 
zilizopitishwa hivi karibuni ni Sheria ya Makosa ya Mtandao ya Mwaka 2015 (The Cybercrime Act 
of 2015), na Sheria ya Huduma ya Habari ya Mwaka 2016. Sheria hizi zote zinapatikana kwenye 
mtandao.

       Na Leah Mwainyekule
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Madhumuni/Malengo ya sera hizi mpya, ni:

• Kuweka mazingira yanayowezesha ukuaji wa sekta ya habari na utangazaji nchini kote.

• Kuhamasisha vyombo vya habari kutoa huduma kwa kuzingatia maadili ya taaluma na 
maadili ya jamii.

• Kuhamasisha wanahabari kuanzisha na kuendeleza chombo cha kusimamia maadili ya 
taaluma ya habari na utangazaji.

• Kuweka utaratibu wa kujenga uwezo endelevu katika sekta.

Sheria zote zinazohusiana na tasnia ya habari ambazo zimepitishwa na Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na kisha kusainiwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ndizo 
zinazoongoza vitengo vyote vya tasnia ya habari, kwa maana ya magazeti, majarida, vipeperushi, 
redio, televisheni, tovuti, blogu, picha, katuni, na mitandao yote ya jamii.

Yafutayo ni baadhi ya mambo muhimu ya kuzingatia kwa mwanahabari wakati wa kuandika/
kuripoti habari kupitia chombo chochote ama njia yoyote: 

• Hakikisha unapitia vizuri habari yako na kuthibitisha kwamba taarifa yote ni sahihi na ya 
kweli, kabla ya kuchapishwa. Tumia vyanzo vya habari vyenye uhakika wakati wote.

• Kamwe usikimbilie kuchapisha habari usiyokuwa na uhakika nayo kwa kusudio tu la 
kutaka kuwahi kuichapisha kabla haijachapishwa na mwingine.

• Usitoe ahadi ambazo huenda usiweze kuzitimiza. Usimuahidi chanzo cha habari kwamba 
habari itatoka wakati huna mamlaka hayo.

• Kitaje chanzo chako cha habari, kwani wasomaji wako wanastahili kuwa na uhakika na 
habari yako.  

• Kama habari yako ni ya uchunguzi na ni hatari kukitaja chanzo, usikitaje, hata 
ukilazimishwa kiasi gani.  Una wajibu wa kukilinda chanzo chako cha habari kama ndiye 
sababu ya habari kubwa yenye maslahi kwa taifa. Hata hivyo, wafahamishe wasomaji 
wako kwanini hujakitaja chanzo.

• Hata siku moja usiandike habari ya upande mmoja. Mpe nafasi mtu wa upande wa pili 
kujibu kile anachotuhumiwa kukitenda, ili wasomaji waweze kusikiliza upande wake 
pia na kufanya maamuzi.

• Jaribu kuepuka kudanganya uhusika wako kwa lengo la kupata habari. Kama 
mwanahabari unaruhusiwa kufanya uchunguzi kwa kutumia taaluma yako. Hata hivyo, 
kama umeshindwa kabisa kutumia njia ya kawaida kupata habari unayoihitaji, basi 
tumia njia nyingine.

• Kama mwanahabari, una wajibu wa kusaidia wale wasiokuwa na sauti waweze kusikika.  
Usijisahau na kuishia kuwalinda wenye nguvu na madaraka, au kukubali kuhongwa ili 
usitoe habari muhimu kwa umma. Kutoa au kupokea rushwa ni kosa kisheria.

• Hakikisha unatunza daftari (notebook) unazotumia kukusanyia habari, ili zikihitajika 
kutumika kama ushahidi basi ziweze kutumika.  Wakati mwingine daftari hizo hutumika 
kama ushahidi hata mahakamani.

• Usiandike kwa makusudi habari ya uongo ama habari ya kutunga kwa lengo tu la 
kukandamiza upande mmoja na kupendelea upande mwingine, au kwa lengo tu la jina 
lako kuonekana kwenye gazeti (by-line).

• Usiibe habari au picha ya mtu mwingine, ama kunakili kutoka kwingine bila kusema 
ulikoitoa, na badala yake kutaka kuaminisha wasomaji kwamba habari ni ya kwako 
(plagiarism).
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• Usikubali kupokea zawadi, upendeleo, ama kitu chochote ambacho una uhakika kina 
mahusiano na kazi yako.  Wengi hupenda kutoa zawadi ili waripotiwe vizuri, na hata 
kukiwa na habari mbaya zinazowahusu, mwandishi asiweze kuziandika kutokana na 
mahusiano yao.

• Kama umelazimika kupokea zawadi yoyote, hakikisha unawasiliana na mkuu wako 
(mhariri) na kumfahamisha juu ya hilo, ili mjadiliane kama ni zawadi inayostahili 
kupokewa, au irudishwe kwa mtumaji.

• Usitoe hela ama kitu kingine chochote kwa ajili ya kupata habari.  Kama mwanahabari 
unaruhusiwa kutafuta na kupata habari yoyote bila ya malipo yoyote, kwa manufaa ya 
umma.

• Kama kuna habari yoyote imekosewa, hakikisha inasahihishwa haraka iwezekanavyo, 
na msamaha kuombwa kwa uzito uleule wa habari iliyokosewa.

• Kama kuna ukiukwaji wowote ama uvunjifu wowote wa sheria unaokiukwa, toa taarifa, 
hata kama ukiukwaji huo unafanyika ndani ya taasisi yako.

• Kuwa mwanahabari hakukufanyi uwe juu ya sheria. Pamoja na taaluma yako, bado 
unatakiwa kufuata sheria za nchi na taratibu zote za sehemu yoyote, kwani hata wewe 
ni mwananchi wa kawaida.

• Zipo habari ambazo ni za kusikitisha, kama vile mtu kubakwa.  Usitaje jina la mwathirika 
au kutumia picha yake kama hajakupa kibali cha maandishi. Unaruhusiwa kutumia 
jina mbadala, na kueleza kwenye mabano ama mwisho wa habari yako kwamba jina 
limebadilishwa ili kumlinda mwathirika.

• Kwa habari ambazo si njema kwa watoto pia, huruhusiwi kuwataja, wala kuwapiga 
picha na kuzichapisha. Watoto wote wanalindwa na sheria mbalimbali, na kwa hapa 
Tanzania wanalindwa na Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009.

• Kama kuna mtu anatuhumiwa kwa jambo fulani, mfano Polisi inasema imekamata watu 
wanaohisiwa kuwa majambazi, usiandike moja kwa moja “majambazi yamekamatwa”.   
Watambulishe kama watuhumiwa, maana wanaweza kukushtaki kwa kuwadhalilisha 
(defamation).  Pia, upo msemo maarufu: Everyone is innocent until proven guilty by a court of 
law.

• Usitengeneze picha ambayo si halisi, kwa lengo la kuonyesha jambo lisilokuwa la kweli 
(picture manipulation by photoshop).
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Kanuni za Maadili ya Habari, kwa mujibu wa Taasisi ya Wanahabari:
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 SURA YA TANO

8.   UPIGAJI PICHA ZA KIDIJITALI

Upigaji wa picha za kidijitali ni aina ya upigaji ambao hutumia kamera zisizotumia ‘ lm’ kama 
ilivyokuwa zamani ambapo kamera zilitakiwa kutumia ‘ lm’ ambayo baadaye husa shwa 

kuwa ‘negative’ na baadaye kutengenezwa kuwa picha za makaratasi.  Kwa upigaji picha za kidijitali, 
picha bado zinaweza kusa shwa kwenye muundo wa makaratasi, lakini pia huweza kuhifadhiwa 
kwenye kompyuta, kwenye simu, na hata kutengenezwa kwenye bidhaa zingine kama vile vikombe 
na sahani.  Vilevile, upigaji wa picha za kidijitali unaweza ukatumiwa si na kamera pekee, bali hata 
vifaa vingine kama vile simu zenye kamera, kompyuta, pamoja na tablet.

8.1   Picha za Habari (Photojournalism)

Upo msemo wa kizungu wa ‘a picture says a thousand words’, kwa maana kwamba picha husema 
maneno elfu moja. Upigaji wa picha za habari ni aina ya uanahabari ambao unahusisha mpiga 
picha kuipiga picha yake kwa minajli ya hiyo picha kusema maneno elfu moja. Upigaji picha 
huu hautumiki tu kwa picha za kawaida ambazo huchapwa kwenye magazeti ama kuwekwa 
kwenye majarida pamoja na tovuti, bali hutumika hata kwenye upigaji wa picha za video, 
kwa maana kwamba hata ikiwa ni video, bado hiyo picha inatakiwa ‘iseme maneno elfu 
moja’.

8.2   Maelezo ya Picha (Caption)

Hata kama picha inasema maneno elfu moja, bado ni lazima kila picha inayopigwa na 
kuchapwa iwe kwenye gazeti ama jarida au tovuti, iwe na maelezo.  Maelezo haya ya picha 
yanajulikana kama ‘caption’.  Uandishi wa ‘caption’ unahitaji kuzingatia vitu kadhaa:

• Watambulishe watu muhimu wote walio kwenye picha yako, kama picha inahusisha 
watu muhimu, mfano viongozi.

• Hakikisha hukosei majina na vyeo vya watu walio kwenye picha, pamoja na eneo picha 
ilikopigwa.

• Usi kiri kila mtu anaelewa picha inamaanisha nini. Toa maelezo ya kina ili msomaji 
wako aweze kuelewa.

• Kwenye uandishi wa maelezo ya picha, hakikisha unatumia wakati uliopo (simple present 
tense); mfano: “Rais John Magufuli akikata utepe kuashiria kuzinduliwa kwa mbio za 
mwenge…”

• Ni vema kuandika jina la mpiga picha kwenye mabano.

• Kama picha si ya mtu wa kwenye o si ambako picha hiyo inatumika (gazeti/jarida/
tovuti) ni lazima kusema kwenye mabano picha hiyo ilikotokea;  mfano: (picha kwa hisani 
ya gazeti la Habari leo), (picha kwa hisani ya Mroki Mroki wa Daily News Mtandao), 
(picha kwa hisani ya O si ya Waziri Mkuu), (picha ya maktaba).

       Na Leah Mwainyekule
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8.3   Mambo ya Kuzingatia Kupata Picha Bora

• Ukaribu

Ni muhimu unapopiga picha usogee karibu na kile/yule unayempiga picha (kama hakuna 
madhara ya mpiga picha kuwa karibu), ili kupata picha yenye ubora zaidi.  Ipo tofauti kubwa 
kati ya picha iliyopigwa kwa karibu, na ile inayoonekana kwa mbali.

• Kubadili Mkao

Mpiga picha ndiye anayetakiwa kubadili mkao wake ili kuweza kupata aina tofauti za 
picha anazopiga. Kuchukua picha kwa ‘angle’ tofauti hukusaidia kupata picha bora, kuliko 
kung’ang’ania kukaa upande mmoja ambao unaweza usikupe wigo mpana wa kupata picha 
nzuri zaidi.
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• Usawa kwa Wima (Horizontal vs Vertical)

Inashauriwa kupiga zaidi picha za usawa (horizontal) kwani zinasaidia kuonyesha vizuri 
unachotaka kukisema kwenye picha yako, kuliko kupiga picha za wima (vertical).

• Picha Isimpoteze Msomaji

Picha inayopigwa inatakiwa kuwa na muonekano ambao hautampoteza msomaji, kwa maana 
kwamba msomaji anatakiwa kuituliza akili yake kwenye kusudio la picha, na si kingine.  
Vitu hivi huwa tunaviita ‘distracting elements’, ambavyo vinaweza kusababisha msomaji 
akapotezwa kabisa, na malengo ya picha yasitimie.
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• Umuhimu wa Macho

Macho ni muhimu kwa msomaji/mtazamaji.  Picha yako iliyopigwa kwa karibu ikionyesha 
macho ya mhusika, mtazamaji/msomaji anajisikia kuwa sehemu ya ile picha, na kuiona kwa 
“maneno elfu moja”.

• Kanuni/Nadharia ya Utatu (Rule of Thirds)

Hii ni aina ya upigaji picha ambao unaruhusu picha yako kuwa na “nafasi ya kupumua/
kutembea” ili kuifanya ivutie zaidi na kusimulia habari.
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• Picha za Vitendo (Action Pictures)

Picha zinazoonyesha kitendo kinachofanyika, zina ubora zaidi kuliko zile ambazo mtu amekaa 
tu akitazama kamera bila ya kufanya kitu chochote. Picha za vitendo ndizo zinazoweza 
kuelezea zaidi “maneno elfu moja” na hata mtazamaji/msomaji akaelewa kinachozungumzwa 
kabla hata ya kusoma maelezo ya picha.
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•   Matumizi ya Mwanga

Matumizi ya mwanga ni muhimu sana katika upigaji picha.  Hii inamaanisha kwamba kuna 
mida ambayo ni mizuri sana kwa kupiga picha, na ipo mida mingine ambayo si ra ki kwa 
upigaji wa picha

Muda mzuri wa kupiga picha:

o Jua likichwa na saa tatu baadaye

o Jua likizama na saa tatu kabla

o Wakati huo, jua linakuwa limepunguza ukali unaoweza kuharibu picha

o Karibu na jua kukuchwa na kabla ya jua kuzama, rangi za mwanga zinakuwa na 
‘joto’ fulani linalopendezesha picha, na hivyo kuitwa “magic light”

Muda usiyo mzuri kupiga picha:

o Saa sita mchana

o Saa kadhaa kabla na baada ya saa sita mchana

o Wakati huo jua linakuwa kali sana na hivyo mwanga wake kutokuwa ra ki

o Ukali wa jua husababisha sura zenye wajihi mweusi zaidi kutoonekana vizuri

  

Picha ya kushoto imepigwa saa 11 na nusu jioni, wakati ya kulia imepigwa saa sita na nusu 
mchana.

  

Picha ya kushoto imepigwa saa 12 na dakika 10 jioni, wakati ya kulia imepigwa saa tano na nusu 
asubuhi.
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Picha ya kushoto imepigwa saa 12 kasoro dakika 10 asubuhi, wakati ya kulia imepigwa saa tano 
kamili asubuhi.

• Kupiga Picha Muda Mbaya

Unapolazimika kupiga picha wakati wa muda ambao si ra ki, kuna njia unazoweza kutumia 
ili kupunguza ule ukali wa mwanga.  Njia hizo ni pamoja na:

o Kupiga picha ndani ya jengo

o Kupiga picha chini ya mti

o Kutafuta kivuli cha aina yoyote kwa nia ya kupunguza ukali wa mwanga

 

Picha hii ilipigwa saa tano asubuhi lakini chini ya mti, hivyo kupunguza ukali wa mwanga.
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• Hakikisha jua liko nyuma yako

Sheria moja kuu ya upigaji picha ni hii:  kamwe usipige picha jua likiwa mbele yako.  Ukipiga 
picha huku jua liko mbele, picha hizo huwa na giza na mpigwaji kutoonekana vizuri.  Lazima 
uhakikishe jua liko mgongoni kwako ili kuweza kupata mwanga mzuri kwenye picha yako.

  

Picha ya kushoto imepigwa jua likiwa nyuma ya mpigaji, wakati ya kulia imepigwa jua likiwa 
mbele.
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SURA YA SITA

9.   KUANDIKA KWA AJILI YA TOVUTI

Uandishi wa habari wa tovuti za Wizara, Mikoa au Mamlaka za Serikali za Mitaa, uandishi huu 
hutofautiana kwa kiasi na uandishi wa habari za kwenye vyombo vingine kama magazeti ya 

watu binafsi au redio na televisheni za watu binafsi.

Utayarishaji wa maudhui ya chombo cha serikali kama tovuti, umakini wa hali ya juu unahitajika 
ili kuepusha migogoro ndani ya jamii, hivyo basi unapoandika kwa ajili ya tovuti katika eneo lako 
la kazi fahamu maudhui unayotayarisha huchukuliwa kama maandishi halali na yaliyotoka katika 
mamlaka za umma.

Uandishi wa maudhui ya tovuti ni vema ukazingatia sheria mbalimbali ikiwepo sheria za utumishi 
wa umma, sheria za masuala ya huduma za habari ya mwaka 2015 lakini sheria zingine zozote 
ambazo zimetolewa na mamlaka za mahali au sehemu yako ya kazi kama sheria ndogondogo za 
Halmashauri.

9.1   Mambo ya Kuzingatia kwenye Uandishi wa Tovuti

Unapoandika kwa ajili ya tovuti vema kuzingatia mahitaji na matakwa ya jamii ambazo 
tunazihudumia hivyo mahitaji yafuatayo ni muhimu; kuwa na taarifa, takwimu, picha za 
mnato na picha za video

• Taarifa (Information)

Katika muktadha wa kihabari neno taarifa lina maana pana tofauti na habari, au kwa lugha 
nyingine tunaweza kusema taarifa ni mkusanyiko wa habari mbalimbali ambazo huwekwa 
mahali pamoja.

Kwa Mfano katika Mikoa na Halmashauri kunaweza kuwa na taarifa ya kikao cha Kamati 
ya ushauri ya Wilaya (DCC) au ya Mkoa (RCC), ndani ya taarifa hizi kunakuwa na masuala 
mtambuka kutoka sekta tofauti tofauti kama vile Biashara, Kilimo, Maji, Maliasili, Barabara kwa 
kutaja baadhi. Hivyo a sa habari au chombo kingine cha habari kilichopo katika sehemu yake 
ya kazi, kwa kutumia misingi ya uandishi anaandaa habari na kuizalisha maudhui ya kuweka 
kwenye tovuti.

• Takwimu

Taarifa za kitakwimu humfanya msomaji kuona uhalisia, lakini kwenda kwa haraka wakati 
wa kupitia tovuti zetu na vyombo vingine vya kihabari, hivyo wakati wa kuandika shughuli 
za miradi katika Mikoa na Halmashauri, a sa habari apendelee kuandika kwa kutumia 
takwimu. 

Mathalan Serikali imetoa pesa Mil.500 kwa ajili ya ujenzi wa zahanati, unapoandika waambie 
wasomaji hali ilivyokuwa hapo juu kabla ya huduma za afya, je! Wanakijiji walikuwa 
wanatembea kilomita ngapi kufuata huduma?.... Je! Ni idadi kiasi gani watu watanufaika 
baada ya kituo kukamilika? Nk.

Katika uandishi wa habari unaweza kutoa takwimu kwa kutaja namba (kwa kusema ni 
ngapi…) au kutoa takwimu kwa asilimia. Namna ya kutumia namba au asilimia lazima 

Na Atley Kuni
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iangalie mapokeo ya taarifa hiyo kwenye jamii ili kuepusha taharuki, wasiwasi au kujiamini 
kupita kiasi.

Mfano:  Ajali imetokea imehusisha watu wawili na miongoni mwao mmoja akafariki, wewe 
kama mwandishi huwezi kuandika “Asilimia 50 wamepoteza maisha”, endapo utaandika 
kwa asilimia unaweza kuzua taharuki kwa jamii, hivyo itakupasa kuandika kwa namba. “Mtu 
mmoja afariki Dunia.”

• Picha 

Bila kuathiri uhalisia wa picha kwa maana ya kufanya uhariri kwa kutumia teknolojia, picha 
hutoa habari kwa asilimia 70. Ubora wa picha na jinsi ya kupiga na muda mzuri wa kupiga 
picha ni kama ilivyoelekezwa kwenye somo la Picha za Kidijitali (Digital Photograph).

•   Video

Video hizi hutafsiriwa kama picha zinazotembea, katika tovuti za Mikoa pamoja na 
Halmashauri zipo shughuli mbali mbali za maendeleo zinazofanyika ili kuwafanya wananchi 
waone na kusikia.

Uzalishaji wa picha za video ambazo zimehusisha miradi ya jamii ni muhimu sana, masharti 
katika eneo hili hayatofautiani sana na eneo la picha hapo juu.

Miiko inayoongoza upigaji picha lazima izingatiwe, sio kila video au picha inaweza kuwa 
ya kihabari, hivyo umakini mkubwa unahitajika wakati wa kuchagua nini kiingie na nini 
kisiingie katika tovuti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Huwezi kuchukua video ambazo hazina maadili na kuzipandisha katika tovuti, video 
zinazopandishwa lazima ziwe na maudhui ya shughuli za Mkoa au Halmashauri.

Mfano: Viongozi wamefanya ziara na kutoa maagizo mbalimbali, wananchi wapo katika shughuli 
za kijamii nk. 

9.2   Yampasayo A sa Habari wa Serikali

Mara baada ya kuwa na vitu vyote vya msingi ambavyo tutavihusisha kwenye uandishi wa 
tovuti au chombo kingine cha Serikali, kama mwanahabari wa Serikali inashauriwa kufanya 
yafuatayo:

• Wa kwanza kuhabarisha 

Katika Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa yapo mambo mengi yanayotokea, ili kuepusha 
watu wengine wasije kupotosha ukweli lazima kujifunza kuwahisha habari hizo kwenye 
tovuti na vyombo vingine vya kuhabarisha.

Mfano Mzuri ni Ikulu, Idara ya Habari Maelezo, OR-TAMISEMI nk. Kila mahali kiongozi 
anapokuwepo wao hujigeuza kuwa vyanzo vya habari ambapo vyombo vya binafsi vinapata 
habari kutoka katika mamlaka za serikali.

• Maandishi na vya kuona (Visual and Textual)

Muonekano mzuri wa tovuti hutokana na maandishi mazuri na lugha inayovutia, sambamba 
na mpangilio wa vitu.

Watembeleaji hawapendi kuona vitu vikiwa vimekaa shaghalabaghala. Uandishi wa tovuti 
za RS na MSM lazima uwe unaowavutia wasomaji na watembeleaji.

Mfano mzuri ni Blogu ya OR-TAMISEMI, uingiapo katika blogu hiyo, unakwenda moja kwa 
moja kwenye maudhui, lakini zipo baadhi ya tovuti na blogu ambazo ukitembelea unaanza 
kukutana na matangazo mengi ambayo huwezi fahamu kitu gani utakipataje.
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• Mizaha na wakati wa umakini zaidi (Fun vs. Seriousnes)

Uwezo wa kutenganisha wakati wa umakini na wakati wa kufanya mizaha. Ipo mizaha 
ambayo inaweza kutumika katika kuzalisha maudhui ya tovuti. 

Mfano: Mkuu wa taasisi amejumuika na wasaidizi wake katika moja ya ha a katika Mkoa au 
Halmashauri akawa anasakata muziki ukipigapicha inatosha kuandaa maudhui au timu ya 
Mameya ilishiriki mashindano imeburuta mkia nk. Hizo unaweza kuandaa maudhui.

A sa habari anapaswa kufahamu wakati ambao kiongozi atakuwa anatoa maelekezo kwa ajili 
ya kufanikisha shughuli za maendeleo au kuhimiza masuala ya kazi, haitakiwi kuchukulia 
kila jambo linalosemwa na kiongozi kama ni utani.

9.3   Mbinu za Kimasoko

Kwenye uandishi wa tovuti, mbali ya ujuzi wa kuandika vema pia ukawa na mbinu za 
kimasoko (marketing strategy). 

Mara zote kama A sa Habari, lenga kutambua njia wapitayo wasomaji wako, usiweke habari 
ambazo hazina mahusiano na Mkoa au Halmashauri yako.

Hii ni mbinu inayotusaidia kuzifanya tovuti zetu za Mikoa na Halmashauri ziweze 
kutambulika. Msingi mkuu wa kuwa na tovuti ni kudumisha dhana ya Utawala bora.

Ili wananchi katika RS na MSM waweze kuzitambua tovuti zetu, A sa Habari ni vema akawa 
na mbinu za kimasoko ili kuweza kuitangaza tovuti kwa wananchi wa eneo lake na jamii 
nyingine ulimwenguni.

Mfano: Mfanyabiashara wa kuuza makoti aliyekwenda kutafuta soko maeneo yenye joto kali, 
bila shaka mfanyabiashara huyu hatofanikiwa kuwapata wateja kwenye mazingira haya ya joto. 
Lakini kama angefanya biashara yake kwenye mazingira ya baridi kwa hakika angepata wateja 
kwenye biashara yake. 

9.4   Masuala ya kuzingatia

Katika uandishi wa tovuti lazima mwandishi aangalie vitu maalum, vinavyopimika na 
kupatikana kirahisi lakini vyenye kuonekana kiuhalisia na kwakuzingatia muda maalum wa 
tukio. (SMART – Speci c, Mesuarable, Attainable, Realistic and Time Bound).

Kwa kuzingatia haya itakuwezesha kuandika maudhui ambayo yatakuwa msaada kwa jamii 
yako na taifa kwa ujumla

• Jambo Mahususi (Speci c)

Katika uandishi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri, tunapozalisha maudhui ni vema 
kuzingatia jambo mahsusi bila kuchanganya mada.

Hakikisha unachokiandika hakitoki nje ya mstari na kiwe kinaendana na mada tajwa hii 
itawasaidia wasomaji kupata kile wanachokitaka na pia itakusaidia kutoa habari ambazo 
zinaendana kutoka mwanzo hadi mwisho.

• Inayopimika (Measurable)

Inashauriwa kutumia vigezo vya misingi mikuu ya uandishi, kwa lugha ya kihabari ni 
5Ws+H.

1: Who (nani),  2: What (nini/kuhusu nini), 3: Where (mahali/sehemu),

4: When (lini/wakati gani), 5: Why (kwanini), 6: How (imetokeaje),



34

• Inayopatikana (Attainable)

Inayopatikana au ku kika kwa urahisi hasa kwa kuzilenga jamii tunazoziandikia, kwa 
jinsi tovuti za serikali zilivyotengenezwa kwa mfumo wa GWF ni rahisi kwa mtembeleaji 
au mwananchi kui kia tovuti yako. Kwa kuweka kila taarifa sehemu yake kulingana na 
mpangilio wa tovuti, mtembeleaji wa tovuti anaweza pata taarifa kwa urahisi sana.

• Ukweli (Realistic)

Katika uandishi wa tovuti lazima kuwe na ukweli (realistic), unapowahadaa wasomaji wako 
kwa mara ya kwanza, ikatokea kwa mara ya pili na ikajirudia tena kwa mara ya tatu lazima 
watakupuuza na watatafuta tovuti zingine zenye kuwapa ukweli. Kwa hiyo ni lazima kuwe 
kunaandikwa ukweli kila wakati, kuweka taarifa zilizotoka kwenye vyanzo vya kuaminika.

Vyanzo vya kuaminika: Mwandishi wa habari anapoandika habari, lazima apate ukweli 
kutoka kwenye chanzo chenye mamlaka (Authoritative sources), kutokana na ukuaji wa 
teknolojia watu wengi wamekuwa wakitoa habari ambazo vyanzo vyake ni vya kutilia shaka. 
(Citizen Journalism).

Mfano: Kwenye tukio la ajali, chanzo cha kuaminika cha kuzungumzia mazingira ya ajali ni 
msemaji wa Polisi wa eneo husika, na chanzo cha taarifa kuhusu vifo au/na majeruhi ni Daktari 
wa eneo husika.

• Muda (Time bound)

Katika uandishi wa habari, ajenda ya muda ni ajenda muhimu sana, wasomaji hupenda 
kusikia mambo mapya. 

Mfano: Katika halmashauri kikao cha baraza la madiwani kilichofanyika leo vizuri habari husika 
ikatoka kwenye tovuti siku hiyo hiyo au siku inayofuata kabla hujawahiwa na kutolewa na vyombo 
vingine vya habari na pindi utakapokuja kuitoa kwenye tovuti kwa kuchelewa kutoonekana habari 
mpya kwa jamii. “Habari isichache”
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SURA YA SABA

10. KIFURUSHI CHA AFISA HABARI

A sa Mawasiliano/Habari, unahitaji kuwa na kifurushi maalum chenye taarifa muhimu kuhusu 
taasisi yake (Media Kit).  Baadhi ya taarifa muhimu zinazopaswa kuwepo katika kifurushi hicho 

ni kama ifuatavyo: -

1.  Taarifa kuhusu taasisi yako

Taarifa kuhusu taasisi yako ni fursa pekee kwa vyombo vya habari kuifahamu taasisi, 
shughuli zake na umuhimu wa uwepo wa hiyo taasisi. 

2.  Dira na Dhima

Hakikisha Media Kit yako inakuwa na Dira na Dhima ya taasisi yako.  Hii ni kama vile Ilani.  
Ni muhimu kupitia vyombo vya habari, jamii au wateja/wadau wako waone tofauti yako na 
washindani wako na kitu gani tofauti na cha kipekee watakipata kutoka katika taasisi yako.

3.  Ushuhuda (Testimonials)

Unaweza kueleza mambo mengi mazuri na ya kipekee kuhusu taasisi yako, lakini ushuhuda 
kutoka kwa wananchi/wateja/wadau huongeza uzito wa kipekee. Wananchi/wadau/
wateja, wasomaji na hata wafadhili wanapenda kujihusisha na taasisi ambazo zimejijengea 
uaminifu mbele ya macho ya jamii au wadau. Nukuu za uhakika (strong quotations) zilizowahi 
kutolewa na watu mashuhuri kuhusiana na taasisi yako.

4.  Maswali ya Mara kwa Mara (FAQs)

Ukiona unaulizwa mara nyingi maswali yanayofanana kuhusu taasisi yako, basi kila siku 
hakikisha unatafuta majibu ya maswali hayo na kuyajumuisha katika Media Kit ya taasisi.  
Hii itasaidia sana kupunguza maswali, lakini pia ni njia mojawapo ya kupanua uelewa wa 
wadau vikiwemo vyambo vya habari juu ya taasisi yako.

5.  Orodha ya wadau muhimu (Notable clients)

Kujumuisha orodha ya wadau muhimu wanaofanya kazi na taasisi, mfano USAID n.k, 
itaiongezea sifa taasisi yako na kuwafanya wadau wengine wajisikie fahari na kufanya 
maamuzi sahihi kujihusisha na taasisi yako kutokana na uzoefu na sifa ambazo taasisi 
imejijengea mbele ya jamii/wadau.

6.  Huduma zitolewazo (Services offered)

Hakikisha Media Kit yako inakuwa na machapisho/taarifa za huduma zinazotolewa na taasisi 
kwa umma/wadau.  Hapa hakikisha unajumuisha pia zile huduma ambazo hazifahamiki 
sana (less common) lakini zinatolewa na taasisi yako.

7.  Viwango vya gharama za huduma (Packages and rates)

Kama kuna huduma au bidhaa zinatolewa kwa kuhusisha gharama na viwango maalum vya 
fedha, basi ni muhimu ukavijumuisha katika Media Kit yako. 

           Na Rodney Thadeus
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Mfano: Gharama za kupima ardhi, viwanja, kodi ya ardhi n.k, ambazo zimeainishwa katika 
sheria za mamlaka husika.  Hii itawasaidia wananchi/wadau kufanya maamuzi sahihi badala ya 
kuwashtukiza.

8.   Taarifa kwa vyombo vya habari na hotuba (Press Releases & Speeches)

Hakikisha Media Kit yako inajumuisha taarifa muhimu kwa vyombo vya habari na hotuba za 
hivi karibuni (recent press release & speeches).

9.   Mawasiliano (Contact information)

Media Kit lazima iwe na mawasiliano muhimu ya taasisi (Sanduku la Posta - S.L.P), simu 
inayopatikana muda wote (hotline), namba ya huduma kwa wateja, tovuti, baruapepe, mahali 
o si ilipo na jinsi ya ku ka.
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11. KUFANYA KAZI NA VYOMBO VYA HABARI

Vyombo vya habari vinajumuisha vyanzo mbalimbali vya habari ambavyo kwa umoja wake 
vimekuwa viki kisha habari kwa umma kupitia Redio, Televisheni, Magazeti, Intaneti, tovuti 

na blogu.

Lengo kuu la vyombo vya habari ni kusambaza habari za uelewa kwa umma kwa lengo la 
kufahamisha, kuelimisha na kuburudisha.

Vyombo vya habari vinawezesha mawasiliano ya umma ambayo ni njia pekee madhubuti, makini 
na ya uhakika ya kuwasiliana na Umma kwa wakati.

Vyombo vya habari vinawezesha upatikanaji wa habari za dunia nzima. Unaweza kufahamu 
kuhusu nini kinaendelea eneo la mbali bila wewe kuwepo huko, nini kinaendelea katika ngazi za 
juu za Serikali na hata katika nchi ya mbali kupitia vyombo vya Umma.

11.1 Umuhimu waVyombo vya Habari

• Kusambaza habari na kujenga uelewa

Kupitia vyombo vya habari tunapata kufahamu matukio yanayoendelea kote duniani na 
zaidi vinatuongezea ufahamu/uelewa wa yale machache tuliyokuwa tukiyafahamu hapo 
awali.

• Kujitambua

Vyombo vya habari vinatuwezesha kupata uelewa wa vitu muhimu vinavyotuwezesha 
kujitambua katika maisha yetu ya kila siku. Habari zinazotu kia hazitulazimishi sisi kufanya 
maamuzi lakini zinatupa ukweli wa mambo, hali halisi na namna inavyotakiwa kuwa hivyo 
tunakuwa na  uwezo wa kuchanganua mambo na kuelewa kipi ni sahihi na kipi sio sahihi na 
kufanya maamuzi sahihi.

• Sauti za wanyonge

Vyombo vya Habari husema kwa niaba ya jamii iliyosahaulika (Marginalize Society) ambayo 
haina uwezo wa kupaza sauti zao na kusikika na vyombo husika. Hutekeleza jukumu 
muhimu la kuweka wazi, kuwasilisha vilio na malalamiko yao kwa Mamlaka zinazohusika 
na kuchukua hatua stahiki. Hivyo vyombo vya habari vina nafasi kubwa katika kuwasilisha 
hoja za jamii.

• Kuelimisha, kuburudisha na kuhabarisha

Vyombo vya habari ni jukwaa linalosaidia kuelimisha jamii kwa jukumu lake la kutoa taarifa 
za maarifa na zenye umuhimu kwa maisha ya kila siku ya mwananchi wa kawaida. 

Maisha ya kila siku yana changamoto nyingi, hivyo jamii inahitaji burudani ambayo 
inapatikana kupitia vyombo vya habari. Burudani huchangamsha jamii na kusahaulisha 
changamoto.

Halikadhalika, vyombo vya habari huhabarisha jamii. Bila vyombo vya habari jamii haiwezi 
kufahamu mambo mbalimbali yanayotokea na kuendelea katika jamii zao na maeneo 
mengine. 

• Husaidia Jamii kuelewana

Kupitia vyombo vya habari jamii huweza kuelewana, kuzungumza lugha moja ya maendeleo, 
kushirikiana, kufahamu tofauti zao na zaidi kuchukuliana na kuendelea na maisha ya kila 
siku. Kupitia vyombo vya habari jamii hufahamu mila na desturi na jamii nyingine na hivyo 
kuwa rahisi kwao kuishi pamoja kwa kuelewana.

           Na Atley Kuni na Nteghenjwa Hosea
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11.2 Nguvu ya Vyombo vya Habari

Vyombo vya habari vina uwezo wa kujenga au kubomoa, kupandisha hadhi ya mtu au 
kuishusha, kuweka Dola madarakani au kuiondoa maradakani na zaidi kuleta Amani au 
kuleta mapigano katika Nchi husika.

Mfano:  Radio Televison De Mille Collins ya Rwanda ilisababisha mauaji ya Kimbari nchini 
Rwanda kwa kuwaita Watusi “Cockroach” agizo ambalo lilikuwa linatolewa na Wahutu. Pia 
Radio hiyo ilitangaza orodha ya majina ya watu ambao walikuwa wanatakiwa kuuawa. Kauli 
hizo zilisababisha mapigano makubwa kati ya Wahutu na Watusi yaliyodumu kwa siku 100.

Wakati wa kampeni za uchaguzi wa Tanzania mwaka 2015 tuliona nguvu ya vyombo vya habari 
katika kubalisha mawazo na mitazamo ya wapiga kura. Katika kila hatua ya kampeni tulikuwa 
tunashuhudia ushabiki, mapenzi ya hali ya juu kwa viongozi waliokuwa wanagombea nafasi za 
Uchaguzi. Kupitia vyombo hivyo hivyo vya habari ulikuwa unaweza kuona muelekeo wa chama 
gani kinaweza kuchukua Dola.

11.2.1 Vyombo vya habari kama mhimili wa nne usio rasmi

Rais wa Marekani Thomas Jefferson 1787 alinukuliwa  akisema “ If I had to choose 
between a Government without Newspaper or Newspaper without a Government I should 
not hesitate a moment to prefer the Latter” Hii inathibitisha kwamba vyombo vya habari 
ni nguzo muhimu kuliko Mhimili wa Serikali na unaweza kukosoa, kusahihisha, 
kujenga na kubomoa jamii.

Thomas Caryle anasema mwaka 1787 katika Bunge la Malofa kwamba,  Edmund 
Burke, alitumia neno Fourth Estate: (“Burke said there were Three Estates in Parliament; 
but, in the Reporters’ Gallery yonder, there sat a Fourth Estate more important far than they 
all”).

Taifa huongozwa na mihimili mitatu ambayo ni Bunge, Mahakama, Baraza la 
Mawaziri. Kutokana na umuhimu wa vyombo vya habari katika Ulimwengu wa 
sasa imeonekana kuna umuhimu wa kuongeza mhimili wa nne ambao ni Vyombo 
vya Habari. Mhimili huu sio rasmi katika Serikali yetu lakini unafanya kazi kubwa 
sana inayosaidia kurekebisha, kukosoa, kupongeza na kushauri mihimili rasmi ya 
Dola.

Mhimili huu huwezesha wananchi kufahamu nini Serikali imepanga kufanya kwa 
ajili ya maendeleo na wajibu wa wananchi katika kufanikisha mipango ya Serikali. 
Vyombo vya habari ni kiunganishi kati ya Serikali na Wananchi.

Mhimili huu unapohuishwa vizuri na kupewa uhuru wa kutosha katika kupokea na 
kutoa habari huleta afya kwenye Demokrasia ya nchi husika.

11.3 Umuhimu wa Kufanya Kazi na Vyombo vya Habari

Kutokana na umuhimu wa vyombo vya habari tunahitaji kushirikiana na vyombo hivi vya 
habari ili Habari za RS na MSM ziweze ku kishwa kwa jamii husika na kuleta mabadiliko 
tunayotegemea.

Hatuwezi ku kia malengo ya pamoja endapo wananchi wetu hawatafahamu mipango na 
vipaumbele vyetu katika ku kia malengo hayo. Ni wajibu wa kila A sa Habari kuhakikisha 
anashirikiana na vyombo vya habari kila mara ili kuweka mahusiano yatakayoleta tija katika 
utoaji wa habari kwa wananchi.

Maa sa habari ni daraja muhimu katika kuunganisha vyombo vya habari na Taasisi husika 
ili vyombo hivyo viweze ku kisha habari hizo kwa Umma. Hakuna A sa Habari anayeweza 
kufanya kazi yake kwa mafanikio bila kuwa na mahusiano mazuri na vyombo vya habari.
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Ushirikiano dhabiti na mahusiano bora na vyombo vya habari vitakurahisishia kazi ya 
kuwa kia wananchi wengi kwa wakati, kupata ushirikiano wao pale unapohitaji kufanya 
kazi kwa pamoja hatimaye ku kia malengo ya pamoja ya Taasisi.

11.4 Mahusiano na Vyombo vya habari
• Anzisha/imarisha mahusiano ya kimkakati na vyombo vya habari

Hakikisha wewe ndiye unayeanza kuwatafuta sio lazima uwe na kazi kwa siku husika la 
hasha, unaweza kuwaalika kwa ajili ya chakula cha mchana au kifungua kinywa na wakati 
wa mazungumzo ukatumia muda huo kuwaelimisha kuhusu shughuli zaidi zinazofanywa 
na Taasisi yako “Strategic Breakfast & Lunch”.

• Ufahamu wa vyombo unavyofanya navyo kazi

Kuna vyombo vingi vya habari, nani dhahiri huwezi kutumia vyombo vyote.  Kwa kawaida, 
unaweza kuwa na vile vyombo ambavyo huwa unavitumia zaidi kwenye kazi zako, lakini 
jitahidi kutobagua kabisa vyombo vingine. Cha msingi uwe unafahamu ni vyombo gani 
vinaweza kufanikisha ajenda yako. 

Pia, ni vizuri kutambua wahariri wa vyombo husika, kuwasiliana nao pale inapohitajika na 
kuwatembelea mara moja moja ili kufahamiana nao kwa ukaribu zaidi. 

• Kuwa chanzo cha habari 

Tujitahidi kuwa wa kwanza kutoa taarifa kwa vyombo vya habari. Sio lazima mpaka wao 
waje kuuliza ndio uwaambie unatakiwa uwatumie. Lakini pia kuna kauli ya kigeni ambayo 
hutumika katika Ulimwengu wa Habari “News is what somebody does not want you to print, all 
the rest is Public Relations.”

Mara nyingi waandishi wa habari wanaamini Maa sa habari tunatoa Taarifa za kusi a 
Taasisi zetu tu. Hata hivyo hii ndio kazi yetu kubwa lakini tunatakiwa kutoa habari za 
kijamii, kiuchumi zenye manufaa kwa jamii lakini mwisho wa siku lazima ziwe zinajenga 
Taasisi yetu. 

• Uwepo kwa ajili yao

Pale unapohitajika na wanahabari hakikisha unapatikana au unaposhindwa tuma 
mwakilishi. Pokea Simu zao, jibu maswali, shughulikia malalamiko yao na shirikiana nao 
kila unapoweza.

• Ushiriki katika masuala ya kijamii

A sa habari unapaswa kukuza mahusiano na jamii ya vyombo vya habari kwa kushiriki 
kwenye matukio ya kijamii kama vile misiba, sherehe kushiriki kwenye bonanza na michezo 
mbalimbali nk. Pia kujiunga na Vilabu vya kijamii vilivyopo katika eneo lako kama Kitambi 
Noma, Alteza Community nk.

• Kudhamini 

Kuna baadhi ya Taasisi zinajitosheleza kifedha hivyo kama bajeti inaruhusu unaweza 
kudhamini kwa kiasi unachoweza labda kuchangia fedha kwa ajili ya mafunzo , bonanza, 
tuzo au matembezi ya hisani. Katika udhamini wako hakikisha unapata fursa ya kutangaza 
Taasisi yako.

• Toa matangazo inapobidi

Sio kila wakati tunatoa habari tu ambazo mara nyingi waandishi wanakuwa wamezihitaji au 
sisi tumewatumia. Uendeshaji wa vyombo vya habari ni gharama hivyo ni vyema tukatoa pia 
matangazo ambayo tutayalipia na vipindi maalum ambapo kwa kiasi tutasaidia kuwezesha 
vyombo husika. Tusiwe wabinafsi sana tuchangie pato la vyombo vya habari kwa namna 
hiyo.
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11.5 Kuzungumza na vyombo vya habari

A sa Habari yeyote mara nyingi anakuwa kiunganishi kati ya vyombo vya habari na taasisi 
yake. Katika hilo, kuna wakati mwingine A sa huyu anaweza kuagizwa na mkuu wake 
wa kazi kuzungumza na vyombo vya habari kwa niaba ya taasisi. Yafuatayo ni baadhi ya 
mambo yanayotakiwa kuzingatiwa katika kuzungumza na vyombo vya habari:

• Utayari wa maswali ya waandishi

Andaa mazingira mazuri na ra ki kwa ajili ya kutoa au upatikanaji wa habari kwa Vyombo 
vya habari. Andaa mtu maalum ambaye atakuwa anatoa taarifa kwa vyombo vya habari au 
kama ni wewe mwenyewe hakikisha umejiandaa vya kutosha katika maeneo yote ambayo 
unadhani ni muhimu wananchi wakafahamu. Usiwe mzito katika kutoa taarifa na hakikisha 
taarifa hizo ni sahihi.

• Endapo kuna ulazima, omba maswali kabla

Kama unafanya mahojiano, ili kujiweka vizuri zaidi unaweza kuomba maswali kabla 
ya mahojiano ili kama mambo ya kitaalamu yatahitaji ufafanuzi yaweze kufanyiwa kazi 
mapema. 

• Dhibiti mahojiano 

Hakikisha hamtoki nje ya mada husika. Waandishi wa habari mara nyingi hupenda kutoka 
nje ya mada ili kuangalia uwezekano wa kupata habari zaidi. Hivyo anaweza akauliza 
maswali ya kichokozi ili tu kukufanya useme vitu ambavyo kwake vinaweza kuwa habari 
lakini kwako vikawa vimekutoa nje ya mada uliyokusudia. 

• Usihakiki habari 

Kuna baadhi ya viongozi wetu wanataka kuiona habari ya mwandishi kabla haijatoka. Hilo 
halishauriwi. Cha msingi, hakiki mahojiano yako kwa kuhakikisha hutoki nje ya mada.  
Toa takwimu sahihi na za kutosha na ni vema uwe unapatikana wakati wote mwandishi 
atakapokuhitaji kwa ajili ya ufafanuzi kabla hajaitoa habari husika.

• Usipende ‘Off the Record’

Kama kuna habari hutaki au haiko tayari kwa ajili ya kuitoa kwa Vyombo vya Habari 
usizungumze na kusema “Off Record”. Kama ni habari zaidi ya ile mliyofanya mahojiano 
ni wazi kuwa anaweza kutumia hiyo ambayo umeita “Off Record”. Hakikisha huzungumzi 
zaidi ya vile ulivyotaka uvizungumze kwa wakati husika.

• Toa ushirikiano

Usijihami sana wakati wa mahojiano na kupelekea kazi ya mwandishi kuwa ngumu. Jitahidi 
kuwa ra ki na mwandishi wakati husika ili umpe fursa mwandishi kuuliza maswali ya 
kutosha kuandika habari kwa urefu na upana wake. Jibu maswali kadiri unavyoulizwa ili 
mradi yawe ndani ya mada husika.
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SURA YA NANE

12. KUITANGAZA TOVUTI

Kuitangaza tovuti ni mchakato unaofanywa na wamiliki wa tovuti kuwavutia watembeleaji 
wengi wa tovuti, hii ni kwa watembeleaji wa kila siku na watembeleaji wapya. 

Mchakato huu wa kuwavutia watembeleaji upo kwenye maeneo makubwa mawili:

1) Kuongeza/kuweka maudhui ya kuvutia kwenye tovuti – hii kwa watembeleaji wanaoijua 
tovuti.

2) Kuitangaza tovuti kwenye jamii kwa njia mbalimbali – hii kwa ambao hawaijui kabisa 
tovuti

12.1 Kuongeza/Kuweka Maudhui ya Kuvutia Kwenye Tovuti

Maudhui ni ujumbe, habari au taarifa ambazo zinapelekwa moja kwa moja kwa msomaji.  
Kwenye tovuti maudhui ndio kusudio hasa kwa wasomaji/watembeleaji wa tovuti. Maudhui 
haya yana kishwa kwa mtembeleaji wa tovuti kwa; Kutumia picha kwenye ku kisha/
kukazia ujumbe au/na kuandika kwa ufupi na kwa ufasaha

Uwasilishaji wa maudhui kwenye tovuti yanapaswa kuzingatia; Mpangilio wa maudhui na 
Urahisi kwa mtembeleaji wa tovuti kuitumia.

• Mpangilio wa maudhui

Mpangilio wa maudhui ambao utasomeka na kuweza kuchukua hisia za watumiaji/
watembeleaji wa tovuti unachangiwa sana na vitu viwili, ambavyo ni uchaguzi na mpangilio 
sahihi wa rangi; Kuweka rangi zisizoumiza macho kwa mpangilio mzuri kunamvutia 
mtembeleaji wa tovuti kuendelea kubaki kwenye tovuti.

Kujazwa kwa tovuti kwenye ukurasa wa mbele na kuhakikisha hakuna nafasi wazi/zisizo za 
lazima kati ya aya na aya au mstari na mstari au habari moja na nyingine.

Tovuti iliyojaa vizuri ambayo haina nafasi nyingi za wazi (white spaces) humfanya mtembeleaji 
wa tovuti kuwa na hamu ya kuangalia vilivyomo, kinyume na hivyo humchosha mtumiaji 
na kumuondolea imani ya kupata vitu ambavyo anategemea kupata.

• Urahisi wa kutumia tovuti

Matumizi sahihi ya lugha na viashiria vya kuonyesha maudhui (Kwa mfano: mishale ya 
kuonyesha ukurasa unaofuata, viashiria vya habari/taarifa mpya – “visual cues”) yaliyomo 
kwenye tovuti, humsaidia na kumuwezesha mtembeleaji wa tovuti kuendelea kutembelea 
tovuti na kupata anachokihitaji/kitafuta katika tovuti yako kwa urahisi.

           Na Athuman Pemba
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Masuala Yanayovutia Kwenye Tovuti

• Kuwa na uchaguzi mzuri wa rangi

Rangi ina nafasi kubwa sana kwenye muonekano wa tovuti, na kila rangi ina maana na 
thamani yake. Tovuti huonekana ya kuvutia kama ukitumia mchanganyiko mzuri wa 
rangi.

 

• Maandishi ya kwenye tovuti

Maandishi ya kwenye tovuti yanapaswa kuwa ya kusomeka vizuri na yenye muonekano 
mzuri kulingana na rangi nyingine za nyuma ya maandishi (background colours).

• Kuwa na maudhui rahisi na ya kueleweka

Watembeleaji wa tovuti huwa wanataka taarifa za kueleweka na kwa urahisi. Hivyo matumizi 
ya maneno mepesi ambayo si misamiati na ambayo si ya kitaalamu (technical words) yanafaa 
kwa uandishi kwenye tovuti.

• Kuwa na mpangilio mzuri wa taarifa

Watembeleaji wa tovuti wanapenda kuona taarifa zilizopangwa vizuri ambazo zinarahisisha 
kupata kile ambacho anakihitaji kwa rahisi.

Mfano: Taarifa zote za uwekezaji zikae kwenye eneo moja la uwekezaji, machapisho yote yawekwe 
kwenye eneo moja la machapisho, taarifa za utawala zipatikane sehemu moja, nk.
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• Kuhuisha taarifa mara kwa mara

Kuwa na maudhui yanayohuishwa mara kwa mara inajenga imani kwa watembeleaji wa 
tovuti kupata taarifa za wakati kutoka kwenye tovuti. 

Hali hii inawafanya watembeleaji wa tovuti kuwa na mazoea ya kutembelea tovuti mara kwa 
mara na kufanya kuwa sehemu ya kupata taarifa rasmi na kwa wakati.

• Picha nzuri za kuvutia

Picha nzuri hueleza zaidi ya asilimia sabini (70%) na huleta mvuto kwa watembeleaji 
wa tovuti, hivyo basi tovuti iwekwe picha nzuri ambazo hazijakatika, hazitakuwa 
zimesongamana na zenye muonekano mzuri.

• Matumizi ya mitandao ya kijamii

Mitandao ya kijamii imekuwa maarufu kwa watembeleaji wengi kupata taarifa za haraka, 
hivyo kuunganisha tovuti na mitando ya kijamii inakuwa rahisi kupata watembeleaji kwenye 
tovuti pia. Ni vizuri kutumia mitandao ya kijamii kwa kuwapata watembeleaji wapya.

Dondoo

• Tovuti iwe inapatikana kwa urahisi
• Kuwa na mfumo mzuri wa kuweza kupata taarifa ndani ya tovuti.
• Kuepuka kuwa na kurasa ndefu sana
• Kuwa na habari zenye muonekano tofauti ili kuleta ladha kwa msomaji
• Kuweka maudhui kwenye mpangilio kutokana na vipengele

12.2 Kutangaza Tovuti kwenye Jamii

Kuitangaza tovuti kwenye jamii kumegawanyika kwenye namna mbili;

• Kuitangaza tovuti bila ya kutumia mtandao
• Kuitangaza tovuti kwa kutumia njia za kieletroniki
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Kuitangaza Tovuti Bila ya Kutumia Mtandao

• Anuani za mawasiliano

Kuweka anuani ya tovuti kwenye sehemu ya anuani za mawasiliano ya o si. Hii itasaidia 
kuitangaza tovuti kwa kila atakayewasiliana na o si kwa njia ya barua au baruapepe.

• Vifungashio/hati ya madai/risiti

Kuweka anuani ya tovuti kwenye risiti, vifungashio vya aina yoyote na kwenye hati ya madai 
kwa wateja wa o si, hii itasaidia kuendelea kuitangaza tovuti yako kwa kila atayepata risiti, 
vifungashio na hati za madai.

• Kadi za mawasiliano (Business Cards)

Kuweka anuani ya tovuti kwenye kadi ya utambulisho “business card” hii inasaidia kuitangaza 
tovuti kwa kila ambaye amepewa kadi hii.      

• Machapisho

Kuweka anuani ya tovuti kwenye machapisho ambayo taasisi imeweka taarifa/makala zake 
(mfano kwenye magazeti, majarida). Pamoja na kuweka anuani hii, kuwe na maelekezo kwa 
msomaji kuhusu kutembelea tovuti kwa kupata habari zaidi au habari nyingine. Hii itasaidia 
kuitangaza tovuti kwa kila atakayesoma machapisho hayo.

• Kupitia taarifa za uwasilishaji

Kama ikipatikana nafasi ya kuwasilisha taarifa kwenye mkutano au kikao ni vema kuweka 
anuani ya tovuti kwenye kila taarifa inayowasilishwa.

Anuani hii inaweza kuwekwa kwenye kila ukarasa, hivyo kutoa fursa kwa washiriki 
waliopo na watakaopitia hiyo taarifa kuiona anuani hiyo, hivyo kuongeza idadi ya watu 
watakaokuwa wanaitembelea tovuti.

• Mabango/Vipeperushi/Kadi

Mbali ya kuweka nembo ya taasisi na picha nyingine, ni vema kuweka anuani ya tovuti 
kwenye mabango, vipeperushi mbalimbali vinavyoelezea masuala ya taasisi, kadi za pongezi, 
kadi za pole, kadi za mialiko mbalimbali, nk.

• Matangazo kwenye magari (Wheel Covers, Stickers)

Mbali ya kuweka maandishi mengine, ni vema kuweka anuani ya tovuti kwenye magari 
mbalimbali kwa kubandika stika na kwenye wheel cover zenye anuani ya tovuti. Hii inasaidia 
sana kuitangaza tovuti kwa kuzingatia magari huwa yanakuwa yanaenda maeneo tofauti-
tofauti.

• Sare / Mavazi

Kuweka anuani ya tovuti kwenye sare za taasisi, ko a, mavazi mbalimbali (kama nguo za 
michezo).

Dondoo

• Kama unaweka taarifa yoyote ya taasisi kwenye mtandao, ni vema kuweka anuani ya 
tovuti ya taasisi hiyo.

• Kugawa kwa wingi kadi ya mawasiliano ambazo ndani yake kuna anuani ya tovuti kwa 
wadau mbalimbali kila mnapokutana

• Kuweka anuani ya tovuti kila unapoandika anuani ya taasisi.



45

• Kutumia anuani ya baruapepe yenye jina la anuani ya tovuti ya taasisi. 

       Mfano: athuman.pemba@tangacc.go.tz

• Kuwa na vipeperushi vingi vyenye anuani ya tovuti ya taasisi.

• Kuizungumzia/kuitaja anuani ya tovuti kila inapopatikana nafasi kwenye vyombo vya 
habari, mikutano ya hadhara nk.

Kuitangaza Tovuti kwa Kutumia Njia za Kieletroniki

• Kuwa na ukurasa wa Facebook

Kutumia ukurasa wa facebook kuitangaza tovuti yako kwa kuweka anuani ya tovuti kwa ajili 
ya rejea ya masuala mbalimbali.

• Kuwa na “chaneli” ya Youtube

Kutumia chaneli ya Youtube kwa kuweka video mbalimbali zinazohusu shughuli za 
maendeleo zinazofanywa na taasisi. Ni muhimu sana taasisi kuwa na chaneli yake ya youtube 
kwa kuweka video zake.

• Kutumia ukurasa wa Twitter

Kutumia ukurasa wa Twitter kuitangaza tovuti kwa kuweka taarifa mbalimbali na 
kuunganisha kwa watumiaji wengine wa Twitter kwa kuwawekea “hashtag”

• Kuweka picha kwenye mitandao

Kuweka picha ambazo zinazungumzia taasisi na ambazo zinaonesha tovuti ya taasisi na 
kuzishirikisha kwa mara ki waliopo kwenye mitandao ya kijamii. Picha hizi ziwe zinafunguka 
moja kwa moja kutokea kwenye tovuti ya taasisi.

• Kushiriki majadiliano mtandaoni

Kushiriki majadiliano yanayofanywa na wengine kwenye mtandao kunasaidia kusambaza 
anuani ya tovuti yako. Kushiriki huku kunaweza kuwa kwa kutoa maoni (comments), 
kutaarifu wengine (share) au kuashiria kupendezwa na majadiliano (like).

• Kutumia WhatsApp

Matumizi ya mitandao ya simu imekuwa kwa kasi sana, kwa kutumia fursa hii tumia 
WhatsApp kwa kusambaza anuani ya tovuti kwa watumiaji wa WhatsApp ulionao kwenye 
simu yako.

12.3 Faida ya Kuwa na Tovuti Iliyotangazwa

• Kuwa kia watu /hadhira /wadau kwa haraka.
• Kum kia kila mtu, popote pale alipo kwa muda wowote. 
• Kui kisha taarifa za huduma/biashara, anuani yako, namna ya kutoa huduma zako 

mbalimbali kwa wadau wako njia rahisi. 
• Urahisi wa kuwa na namna nzuri ya kuitangaza taasisi na huduma zake.
• Kwa kutumia mitandao ya kijamii, inakuwa rahisi kuwasiliana na wadau wengine, 

hivyo kuwa na idadi kubwa ya wadau wa kufanya nao kazi.
• Kutumia gharama ndogo ya kufanya matangazo mbalimbali kwenye vyombo mbalimbali 

vya habari kama radio, televisheni na  magazeti.
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Kama tovuti ikiwa na watembeleaji wengi, inatengeneza nafasi kubwa ya kujitangaza kwa shughuli 
zake, fursa za uwekezaji, kutoa elimu kwa wananchi, kurahisisha kutoa huduma kwa wananchi. Hii 
inapelekea kuwa na utoaji wa huduma bora na kuongeza mapato.
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