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TAHARIRI
TAKUKURU Wanaisaidia Nchi, Wapewe Ushirikiano

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.John Pombe Magufuli 
amekabidhiwa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
pamoja na taarifa ya utendaji kazi ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma, ikiwa ni matakwa 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.
 
Mawasilisho ya taarifa hizo yameonyesha jinsi Serikali ilivyo makini na 
inavyosimamia suala la uwajibikaji kuanzia kwenye Ofisi za umma, mashirika, 
vyombo vya ulinzi na usalama na hata kwa watu binafsi.

Kwa mujibu wa Rais Magufuli, uwajibikaji na uzalendo kwa nchi ni jukumu la 
kila mtanzania anayependa maendeleo ndio maana akazipongeza ofisi za CAG 
na TAKUKURU kwa kazi nzuri ya kuokoa fedha za umma kwa maslahi ya 
kuwaletea wananchi maisha bora.

Ripoti ya TAKUKURU imeonyesha kurejeshwa kwa zaidi ya shilingi bilioni 8.8 za 
wakulima zilizokuwa zimeliwa na vyama vya ushirika baada ya Rais Magufuli 
kuagiza uchunguzi wa kina ufanyike na wakulima wapate haki yao.

Mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi sio vita ya kuwaachia TAKUKURU peke 
yao, ndio maana Rais Magufuli akawashangaa viongozi ambao vyama vya 
ushirika viko katika maeneo yao kwamba ilikuaje wasubiri TAKUKURU waje 
wapambane kurudisha fedha walizodhulumiwa wakulima wakati wao wapo na 
wanalipwa mishahara.

Hima Watanzania tukemee na kuchukia rushwa kwani ni adui wa haki na 
maendeleo ya Taifa letu hasa katika kipindi hiki ambacho maendeleo 
makubwa na ya haraka yanaonekana chini ya Serikali ya Awamu ya Tano. 
Hongera TAKUKURU wananchi tuwaunge mkono katika mapambano haya 
kwani umoja ni nguvu na kwa pamoja tutashinda.
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JPM Amelitendea Haki Jiji la Dodoma

Kazi kubwa zimefanywa na Serikali ya Awamu ya Tano chini ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli kwa kujenga kisasa Mji wa 

Dodoma katika sekta mbalimbali ikiwemo miundombinu, afya, elimu na 
kufungua fursa za kiuchumi Wilaya ya Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi ameelezea juu ya mipango yake ili 
kutimiza azma ya Rais Magufuli ya kuhakikisha Dodoma linakuwa Jiji la Kimataifa. 
Aidha, shilingi bilioni 52 zimetengwa kwa ajili ya masuala mbalimbali ya wilaya hiyo 
ambapo kwa mujibu wa Katambi kiasi cha shilingi bilioni 17.3 zimetumika kujenga 
barabara za pete kuuzunguka mji huo ili kupunguza msongamano wa magari 

yanayopita kwenda mikoa mingine.

“Barabara hizi husaidia kuondoa msongamano wa malori na magari makubwa 
hususan yanayotokea Dar-es-salaam yasiingie katikati ya jiji, yapite pembeni 

wakati yakienda Iringa, Singida, Arusha na kwingineko”, amesema Katambi. 

Amefafanua kwa kusema kuwa shilingi bilioni 52 ni sehemu ya ulipaji fidia 
wananchi wanaopisha ujenzi wa uwanja wa ndege wa Msalato pia kuna ujenzi wa 
Chuo cha Ufundi na upanuzi wa shule ya Msingi Mpamaa. Vilevile zipo fedha 
awamu ya kwanza kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi kupisha upanuzi wa Ikulu 
ya Chamwino ambapo kati ya hizo sh. bilioni 9 ilipaswa kuwa zimelipwa hadi sasa.
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Amebainisha kuwa kuna ujenzi wa stendi ya mabasi ya Nzughuni, ambayo ni 
stendi kubwa, ya kisasa na ya kimataifa itakayoingiza mabasi 250 ambapo 100 
yatakuwa yanabeba abiria na kuondoka na mengine yatabaki. Ipo sehemu ya 
kupumzika (VIP Lounge) ya kisasa ambayo unaweza kulinganisha na VIP ya 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere.
 Fauka na hayo, stendi hiyo itakuwa na maduka makubwa (shopping mall), ofisi za 
kukatia tiketi za safari (booking office) na stendi itakuwa na uwezo wa kuchukua 
bajaji 300, pikipiki (boda boda) 150 na taxi 200 na eneo kwa ajili ya wajasiriamali 

wadogo 100. Kutakuwa na maeneo ya kusubiri abiria wa kawaida manne, ambapo 
kila eneo lina uwezo wa kuchukua abiria 150 hadi 200.

  
Katika stendi hiyo pia, kutakuwa na soko la kimataifa la Job Ndugai, lenye nafasi 15 

za kuegesha malori, sehemu za vizimba vya wafanyabishara wanane, sita na 
wawili zipatazo 400, pamoja na Dodoma City Market yenye migahawa, maduka 

sehemu ya  machinjio ya kisasa ya kuku, bucha za kisasa za nyama na maeneo ya 
juu kwa ajili ya ofisi. Miradi yote hiyo inakwenda sambamba na Tanzania City 

Strategic project ikiwemo Chinangali park, maeneo ya michezo ya mpira wa meza 
(table tennis), bwawa kubwa la kuogelea lenye hadhi ya Olympic lenye uwezo wa 

kutumiwa na watu 24 kwa wakati mmoja na uwepo wa jukwaa la muziki la 
kimataifa.

Miradi yote hiyo itagharimu zaidi ya shilingi  bilioni 77.3 ikiwa ni pamoja na mradi 
wa maegesho ya magari ya watu binafsi zaidi ya 100, sehemu ya michezo ya 
watoto na wanyama, eneo la mpira wa miguu, migahawa nyama choma na 

burudani mbalimbali vyote hivyo hakuna malipo ila utalipia huduma unayopewa.      
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Mahakama Yaongeza Matumizi ya Tehama 
Ili Kukabiliana na Corona

Mahakama ya Tanzania imeongeza kasi ya matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) katika shughuli zake ikiwa ni kuunga mkono hatua ya Serikali ya kuchukua 
tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona (COVID-19), ambapo sasa 

shughuli za mahakama zitakuwa zikifanyika kwa njia ya mtandao (Video Conference).

Jaji Mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Hamis Juma amesema kwamba mahakama ime-
ongeza maeneo ya matumizi ya TEHAMA katika kipindi hiki ambapo dunia inapita wakati 
mgumu wa kupambana na virusi vya Corona ambavyo  vimesambaa nchi nyingi duniani.

“Mahakama imekuwa ikitumia TEHAMA katika kurahisisha shughuli zake za kutoa haki 
nchini licha ya kuwepo kwa ugonjwa wa Corona na baadhi ya mifumo iliyokuwa ikitumiwa 
ni pamoja na mfumo wa kusajili na kuratibu  pamoja na kusikiliza mashauri kwa njia ya 
mkutano mtandao (Video Conferencing), mfumo huu ni silaha muhimu katika kuzuia mik-
usanyiko, misongamano na wasindikizaji wakati wa kusikilizwa kwa mashauri”, amesema 

Profesa Ibrahim.
Ameongeza kuwa kanuni za kufungua mashauri kwa njia ya mtandao zilianza kufanya kazi 
tangu tarehe 13 Aprili, 2018, na kusisitiza kuwa kanuni hizo ni muhimu kwa sasa na zitasam-

bazwa ili wananchi na wadau watumie utaratibu huo.

Aidha, amebainisha kuwa Mahakama imeweka mitambo ya kisasa kwenye Mahakama 
Kuu, Masijala Kuu Dar es Salaam, Mahakama Kuu ya Mbeya, Kituo cha mafunzo Kisutu, 
Chuo cha Uongozi wa Mahakama Lushoto na Mahakama za Keko na Segerea, na ametoa 
wito kwa viongozi wote wa Mahakama katika ngazi zote kuwasaidia Watanzania kuende-
lea kupata huduma za utoaji haki hususan katika kipindi hiki cha msukosuko wa ugonjwa 

wa Corona.



TANZANIA KINARA MAPAMBANO 
HALI YA HEWA NA 

MABADILIKO YA TABIANCHI
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Tanzania imekuwa mstari wa mbele kwa nchi za kiafrika 
kukabiliana na changamoto za hali ya hewa na mabadil-
iko ya tabia nchi duniani kutokana na Serikali ya Awamu 

ya Tano kuimarisha Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), Dkt. Agnes Kijazi ambaye 
pia ni Makamu wa Tatu wa Rais Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMC) wakati wa kutoa taarifa yake siku ya 
maadhimisho hayo yanayofanyika kila mwaka tarehe 29  

Machi. 

“Katika eneo la vifaa vya hali ya hewa, TMA inaendelea 
na mkakati wake wa uboreshaji kwa kununua vifaa vya 
kisasa na kuondoa vifaa vinavyotumia zebaki, ambapo 
mkakati huo umelenga kuboresha vituo vyote vya hali 
ya hewa nchini ili kuendana na ukuaji wa teknolojia ya 
hali ya hewa duniani, ikiwa ni pamoja na kutekeleza 

mkataba wa Minamata (Minamata Convention) 
ulioanzishwa mwaka 2013 na kuanza kutekelezwa 
Agosti 16 2017, ambao unaozitaka nchi zote za Umoja wa 

Mataifa kusitisha matumizi ya zebaki kabla ya 
kumalizika mwaka huu wa 2020”, amesema Dkt. Kijazi.

Akizungumzia maadhimisho ya siku hiyo, ametoa wito 
kwa wadau wote wa huduma za hali ya hewa kutoka 
sekta zote za kiuchumi na kijamii kuhakikisha wanaele-
wa na kuzitumia ipasavyo huduma hizo ili kupanga mip-
ango ya kiuchumi na kijamii kwa ajili ya maendeleo 
endelevu ya Taifa. Pia, amewaomba wadau wote 
kuunga mkono utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya 
Huduma za Hali ya Hewa (NPCS) ili kuboresha zaidi 
huduma hizo hapa nchini na kupunguza athari kwa 
jamii na sekta ambazo zinaathiriwa moja kwa moja na 

mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo sekta ya maji.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Hali ya hewa na Maji” 
(Climate and Water) ambayo inaenda sambamba na 
kauli mbiu ya Siku ya Maji Duniani kwa mwaka 2020 
ambayo imejikita katika athari za mabadiliko ya hali ya 

hewa kwenye sekta ya maji. 
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Madaktari Wamshukuru Rais Magufuli Kwa
 Kutekeleza Ahadi Yake 

Rais wa Chama cha Madaktari Tanzania (MAT), 
Dkt. Elisha Osati ametoa shukrani kwa Rais 
John Pombe Magufuli kwa kutekeleza kwa 
vitendo aliyoyaahidi kwao baada ya Serikali 
kutangaza kutekeleza ahadi ya ajira mpya 
1,000 za madaktari, iliyotolewa na Rais 
Magufuli Februari 20, mwaka huu na kusisitiza 
kwamba wako pamoja na Serikali kuiboresha 
sekta ya afya.

Dkt. Osati amesema kuwa chama chake kime-
jiandaa kikamilifu kuiunga mkono Serikali 
katika kutokomeza ugonjwa wa homa ya 
mapafu inayoletwa na virusi vya corona 
ambao umesambaa duniani, Tanzania 
ikiwemo.

“ Tuko tayari kuwajibika kikamilifu kupamba-
na na COVID-19,ambapo tangu maambukizi 
hayo yaingie nchini,hatua ya kwanza tuliyoan-
za nayo ni kutoa elimu ya ufahamu wa virusi 
hivyo kwa watumishi wa sekta ya afya ambapo 
tumeanza na watumishi wa afya katika manis-
paa za Temeke, Ilala na Kinondoni lengo...inae-
ndelea

.... likiwa ni kuwajengea uwezo wa kumhudu-
mia mgonjwa wa corona”, amesema Dkt. 

Osati.

Aidha, ametoa mapendekzo yao ya kutaka 
madaktari watakaoajiriwa watawanywe katika 
maeneo yenye uhitaji mkubwa ikiwemo mipa-
kani mwa nchi na maeneo kulikojengwa hos-

pitali mpya.

“Tulishapendekeza hili kwa maandishi, 
tunaamini litazingatiwa na Wizara, maeneo ya 
mipakani na kwenye zile hospitali mpya kuna 
uhitaji mkubwa wa madaktari”, amesema Dkt. 

Osati.

Hivi karibuni, Katibu Mkuu  Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mhandisi Joseph Nyamhanga alieleza 
kuwa Serikali imetoa nafasi za ajira kwa mada-
ktari 610, ambazo zitatolewa kupitia maombi 

ya Sekretariet  ya  ajira.
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WIZARA YA AFYA YAPOKEA VIFAA VYA 
KUJIKINGA NA CORONA 

Mganga Mkuu wa Serikali Profesa Muhammed Kambi, amethibit-
isha kupokea vifaa mbalimbali vya kupambana na kujikinga 
kuenea kwa virusi vya Corona kutoka kwa tajiri wa kichina Jack 

Ma kupitia taasisi yake ya Jack 
Ma Foundation.

Akivitaja vifaa hivyo, Profesa Kambi amesema kuwa vifaa vilivy-
opokewa vinajumuisha barakoa (mask) 100,000, vifaa kwa ajili ya 
vipimo na vitendanishi 20,000 na mavazi ya kujikinga wakati wa 

kuhudumia watu waliobainika kuwa na ugonjwa huo 
(protective suits) 1,000. 

“Tunashukuru msaada huu, kama serikali tumekuja hapa kushu-
hudia sehemu ya shehena ya tani tatu ya vifaa tiba vilivyotolewa 
na Jack Ma Foundation ambavyo vimewasili usiku wa jana na 
ndege ya mizigo ya Jamhuri ya Shirikisho la Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Ethiopia (Ethiopia Airline)”, amesema Prof. 

Kambi.  
Aidha, katika hatua nyingine Profesa Kambi alimshukuru Afisa 
Ubalozi wa Shirikisho la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Ethiopia 
Tewodros Girma ambaye amekabidhi msaada huo kwa niaba ya 

Balozi wa nchi hiyo Yonas Yosef.

Taarifa aliyoitoa Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy  Ahmed imesema 
kuwa vifaa tiba vitatolewa Barani Afrika kwa nchi zote 54, kwa 
sasa   vifaa vilivyopokelewa ni  pamoja na vifaa tiba milioni 1.1, 
barakoa (mask) milioni sita na elfu 60 ni mavazi ya kujikinga 
wakati wa kuhudumia watu waliobainika kuwa na ugonjwa huo 

(protective suits). 

Aidha, vifaa hivyo vimewasili kwa ndege ya mizigo ambayo ilifika 
Jumapili wiki iliyopita mjini Addis Ababa na vitasambazwa katika 
Mataifa ya Afrika yaliyopata maambukizi ya ugonjwa wa Homa ya 
Mapafu ya Virusi vya Corona (COVID-19) na yanayohitaji vifaa vya 
kupambana na kuenea kwa ugonjwa huo. Kwa kuanzia nchi za 
Afrika zitakazopata msaada huo ni pamoja na Eritrea, Djibouti, 
Kenya, Afrika ya Kusini, Burundi, Rwanda, Togo, Zimbabwe, Nige-
ria na Sudani ya Kusini, hata hivyo Burundi and Sudan Kusini 
hawajaapata kisa chochote cha mtu aliyepata virusi vya Korona.  

Tanzania imepokea msaada huo ikiwa imeshathibitisha kuwa na 
visa 13 vya watu wenye virusi vya Korona lakini hakuna hata 
mmoja aliyepoteza maisha na wote hali zao zinaendelea vizuri. 
Vilevile katika nchi 54 za Afrika kila moja itapokea mgao wa vifaa 
tiba, barakoa na nguo za kujikinga kwa idadi kama iliyopokea 

nchi ya Tanzania.
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Mifugo Iliyouzwa Katika Masoko 
Rasmi Yaingiza Sh. Bilioni 360/- 

Benki Kuu ya Tanzania (BOT) imetoa ripoti ya kiuchumi inayoonesha ongezeko la idadi ya 
mifugo iliyouzwa kwenye masoko rasmi yanayosajili kwa kupanda na kufikia asilimia 40.6 

hivyo, kuingiza kiasi cha sh. bilioni 360, mwaka 2019 ikilinganishwa na sh.  bilioni 255.99 
zilizoingizwa katika kipindi kama hicho mwaka 2018. 

Kutokana na matokeo ya ripoti ya Kanda ya jumla ya uchumi iliyotolewa na BOT, ongeze-
ko hilo limesajiliwa katika kanda zote za Tanzania isipokuwa Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini.
Ikifafanua, ripoti hiyo imeeleza kuwa Kanda ya Kati imepanda kwa asilimia 29.9, ikifatiwa 

na Kanda ya Dar-es-salaam ambayo ina asilimia 26.6. Jumla ya mifugo iliyouzwa ni 
739,234, kutoka Kanda ya Kati yenye thamani ya sh. bilioni 107,55, kwa robo inayoishia 
Septemba 2019, ikilinganishwa na mifugo 278,827, yenye thamani ya sh. bilioni 55.68 

katika kipindi kama hicho mwaka 2018.     
Idadi ya mifugo iliyouzwa katika kanda ya Dar-es-salaam ilikuwa 183,511, yenye thamani ya 

shilingi bilioni 81.5, mwaka 2019 ikilinganishwa na mifugo 104,596, yenye thamani ya 
shilingi bilioni 58.24, iliyouzwa kipindi kama hicho mwaka 2018.

Katika Kanda ya Ziwa mifugo iliyouzwa katika masoko rasmi yanayosajili ilikuwa 230,617, 
wenye thamani ya sh. bilioni 75.57, ikilinganishwa na idadi ya mifugo 257, yenye thamani 

ya bilioni 56.98, kwa kipindi kama hicho mwaka 2018.
Katika kipindi cha marejeo ya idadi ya mifugo iliyouzwa idadi ya ngo’mbe waliouzwa 

ilikuwa 602,471, yenye thamani ya sh. bilioni 328.74, ikilinganishwa na ng’ombe waliouzwa 
wenye thamani 234.84, kwa robo iliyoishia Septemba 2018.

Idadi ya mbuzi waliouzwa walikuwa 356,586, wenye thamani ya bilioni 24.21, mwaka 2019, 
ikilinganishwa na mbuzi 280,546, wenye thamani ya bilioni 15.66 na idadi ya kondoo wal-
iouzwa kipindi hicho ni 122.038, wenye thamani ya bilioni 7.05, ikilinganishwa na 99.453 

kondoo wenye thamani ya bilioni 5.49 mwaka 2018.
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Kuanzishwa Kwa Shamba la Mianzi Ruvu 
Kaskazini ni Fursa ya Biashara Tanzania

Benki Kuu ya Tanzania (BOT) imetoa ripoti ya kiuchumi inayoonesha ongezeko la idadi ya 
mifugo iliyouzwa kwenye masoko rasmi yanayosajili kwa kupanda na kufikia asilimia 40.6 

hivyo, kuingiza kiasi cha sh. bilioni 360, mwaka 2019 ikilinganishwa na sh.  bilioni 255.99 
zilizoingizwa katika kipindi kama hicho mwaka 2018.

 
Kutokana na matokeo ya ripoti ya Kanda ya jumla ya uchumi iliyotolewa na BOT, ongeze-

ko hilo limesajiliwa katika kanda zote za Tanzania isipokuwa Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini.

Ikifafanua, ripoti hiyo imeeleza kuwa Kanda ya Kati imepanda kwa asilimia 29.9, ikifatiwa 
na Kanda ya Dar-es-salaam ambayo ina asilimia 26.6. Jumla ya mifugo iliyouzwa ni 

739,234, kutoka Kanda ya Kati yenye thamani ya sh. bilioni 107,55, kwa robo inayoishia 
Septemba 2019, ikilinganishwa na mifugo 278,827, yenye thamani ya sh. bilioni 55.68 

katika kipindi kama hicho mwaka 2018.   
  

Idadi ya mifugo iliyouzwa katika kanda ya Dar-es-salaam ilikuwa 183,511, yenye thamani ya 
shilingi bilioni 81.5, mwaka 2019 ikilinganishwa na mifugo 104,596, yenye thamani ya 

shilingi bilioni 58.24, iliyouzwa kipindi kama hicho mwaka 2018.

Katika Kanda ya Ziwa mifugo iliyouzwa katika masoko rasmi yanayosajili ilikuwa 230,617, 
wenye thamani ya sh. bilioni 75.57, ikilinganishwa na idadi ya mifugo 257, yenye thamani 

ya bilioni 56.98, kwa kipindi kama hicho mwaka 2018.

Katika kipindi cha marejeo ya idadi ya mifugo iliyouzwa idadi ya ngo’mbe waliouzwa 
ilikuwa 602,471, yenye thamani ya sh. bilioni 328.74, ikilinganishwa na ng’ombe waliouzwa 

wenye thamani 234.84, kwa robo iliyoishia Septemba 2018.

Idadi ya mbuzi waliouzwa walikuwa 356,586, wenye thamani ya bilioni 24.21, mwaka 2019, 
ikilinganishwa na mbuzi 280,546, wenye thamani ya bilioni 15.66 na idadi ya kondoo wal-
iouzwa kipindi hicho ni 122.038, wenye thamani ya bilioni 7.05, ikilinganishwa na 99.453 

kondoo wenye thamani ya bilioni 5.49 mwaka 2018.


